ถามเรื่องจำนำปืนครับ

(1/2) > >>

ไอ้ด่างเกยชัย:
เรื่องของเพื่อนกันครับ

เอาเบรานิงก์ 9 มม.ไปจำนำเพื่อนกันไว้ คนรับให้เอาป.4สลักหลังและหลักฐานประจำตัวมาด้วย

เหตุเกิดตั้งแต่ พศ.2546 โน่นแน่ะครับ คนรับบอกว่า มีเงินเมื่อไร มาไถ่ไป พวกกัน ไม่ว่าอะไร

ทีนี้เจ้าของปืนก็สามารถตั้งตัวได้แล้วก็จะขอคืน  คนรับจำนำบอกว่า มันนานเกินไป เขาขายไปแล้ว

เจ้าของปืนไปติดต่อที่อำเภอปรากฏว่า ยังไม่มีการโอนทางทะเบียนใดๆทั้งสิ้น

เจ้าของปืนไปแจ้ง ตร.เพื่อขอลงประจำวันเป็นหลักฐาน ตร.ไม่รับ บอกว่า ปืนมันจำนำกันได้ที่ไหนล่ะ  ไปโอนๆซะให้เรียบร้อย

เจ้าคนรับจำนำบอกว่า ใบ ป.4 หายไปเมื่อตอนน้ำท่วมใหญ่

ตอนนี้เจ้าของปืนก็เครียดครับ กลัวว่า ปืนกระบอกนี้จะไปก่อเหตุร้ายเข้าแล้วแกจะเดือดร้อน

เรื่องนี้จะมีแนวทางแก้ปัญหาอย่างไรครับ

ภูผาเหล็ก:

ตร.บอกถูกแล้วครับ จำนำปืนหรือโอนลอยผิดกฏหมายครับ

อันดับแรกต้องไปค้นเอกสารที่อำเภอ ขอคัดใบป.4 ใหม่

คุยกับคนที่ซื้อปืนไปว่าเค้ายอมให้ซื้อคืนใหม..? ยังไงเค้าก็โอนไม่ใด้ ..ถ้าผมไปแจ้งความว่าปืนหาย พี่จะโดนข้อหาครอบครองปืนเถื่อนนะ ..อะไรก็ขู่ไป..

ถ้าไม่ยอมก็แจ้งความว่าปืนหาย เอาไปฝากเพื่อนใว้แล้วขโมยขึ้นบ้าน อะไรก็ว่าไป..แต่ต้องใด้ใบป.4 มาก่อนนะครับ..

ถ้ามีเพื่อน หรือ สนิท เป็น จนท. ก็พาไปคุย เอาปืนกลับมาใด้เลย ...ข้อหลังต้องคุยดีๆไม่งั้นผิดใจกันใด้ครับ :<>

ไอ้ด่างเกยชัย:
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

เจ้าคนรับจำนำ ไม่ยอมครับ อ้างว่านานมามากแล้ว ขายไปแล้ว เอกสารต่างๆก็ไม่มีแล้ว

เรื่องผิดใจ ไม่ต้องแล้วครับ มันจบแล้ว ความเป็นเพื่อนมันจบแล้ว

PHAPHOOM:
อ้างจาก: ไอ้ด่างเกยชัย ที่ เสาร์ 20 กรกฎาคม 2013,  17:22:43

เรื่องของเพื่อนกันครับ

เอาเบรานิงก์ 9 มม.ไปจำนำเพื่อนกันไว้ คนรับให้เอาป.4สลักหลังและหลักฐานประจำตัวมาด้วย
เหตุเกิดตั้งแต่ พศ.2546 โน่นแน่ะครับ คนรับบอกว่า มีเงินเมื่อไร มาไถ่ไป พวกกัน ไม่ว่าอะไร
ทีนี้เจ้าของปืนก็สามารถตั้งตัวได้แล้วก็จะขอคืน  คนรับจำนำบอกว่า มันนานเกินไป เขาขายไปแล้ว
เจ้าของปืนไปติดต่อที่อำเภอปรากฏว่า ยังไม่มีการโอนทางทะเบียนใดๆทั้งสิ้น
เจ้าของปืนไปแจ้ง ตร.เพื่อขอลงประจำวันเป็นหลักฐาน ตร.ไม่รับ บอกว่า ปืนมันจำนำกันได้ที่ไหนล่ะ  ไปโอนๆซะให้เรียบร้อย
เจ้าคนรับจำนำบอกว่า ใบ ป.4 หายไปเมื่อตอนน้ำท่วมใหญ่
ตอนนี้เจ้าของปืนก็เครียดครับ กลัวว่า ปืนกระบอกนี้จะไปก่อเหตุร้ายเข้าแล้วแกจะเดือดร้อน

เรื่องนี้จะมีแนวทางแก้ปัญหาอย่างไรครับ

เพื่อนกันมีเจตนาไม่ดี ให้เจ้าของปืนโอนลอย ตั้งแต่เริ่มต้น ตามตัวหนังสือสีแดงครับ
โดยปกปิดไม่บอกว่าขายให้ใคร เป็นไปได้ว่าขายเอากำไรหรือเก็บเอาไว้ใช้เอง
กรณีแบบนี้ผมคิดว่า ไม่มีทางได้ปืนคืนแน่ ๆ ให้แจ้งความปืนหายอย่างเดียวครับ

BADBOY_2494:
แจ้งหายครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป