GUN GALLERY IN THAILAND

สอบถามเรื่อง ป3 ป4 นิดครับ

ออฟไลน์ lordsolod

• **
  • 3
  • +0/-0
สอบถามเรื่อง ป3 ป4 นิดครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 17:31:30 »
ผมอยู่ตัวเมืองชล อยากจะซื้อปืนและเข้าไปคุยกับร้าน ๆ หนึ่ง เขาว่าจะจัดการทำเรื่องใบ ป3 ป4 ให้ โดยให้เราไปพิมพ์ลายนิ้วอย่างเดียว

ค่าจัดการทั้งหมด 5000.- บาท  สมเหตุสมผลไหมครับ ไปขอเองยากกว่าไหมครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ anan9327

• **
  • 66
  • +0/-0
Re: สอบถามเรื่อง ป3 ป4 นิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 18:54:24 »
ถ้าเอกสารพร้อม ขอเองเลยครับ ได้ประสบการดีครับ

ออฟไลน์ THA

• **
  • 164
  • +3/-0
Re: สอบถามเรื่อง ป3 ป4 นิดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 08:20:23 »
ถ้าสะดวกก้อทำเองครับ 506บาท เอกสารไม่ยากมากเลย
แต่อาจช้ากว่ามืออาชีพอ่ะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 11:03:26 »
ร้านปืนทองใช่ไหมครับ? คุณขอปืนอะไรล่ะ 9 .38 ลูกซอง ผมว่า OK น่ะ แต่ต้องบวกลบราคาปืนที่ร้าน เทียบกับปืนที่วังบูรพา เพราะราคาที่ร้านปืนต่างจังหวัดแพงกว่า กทม. เมือปีที่แล้วผมเคยถามเรมิงตัน 870 ซินเทติกที่ร้านดังกล่าว 34,000 แต่ราคา กทม. 29-30,000 เทียบราคาส่วนต่างจะได้รู้ว่าแพงหรือถูก เพราะถ้าเราขอเองค่าใช้จ่ายก็ไม่น่าเกิน 3,500 + ป.4  ในกรณี 9 .38 ลูกซอง ลูกกรด แต่ถ้าคุณขอ 11 หรือ 357 รีบเลย .. ถามร้านก่อนน่ะว่า ได้แน่นอนนะ 5,000 เนี่ย แค่ ป.3 หรือ + ป.4 ด้วย ไม่ใช่มีจุกจิกเพิ่มที่หลังอีก และวังบูรพา ก็ไม่ไกลจากชลบุรี ด้วย ..

• **
  • 3
  • +0/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 11:18:47 »
ขอบคุณมากครับและขอสอบถามเพิ่มเติมนิดครับ ผมเองจะไปทำเรื่องที่เมืองชลบุรีครับ

ประชาชนทั่วไป หรือผู้ประกอบอาชีพอื่น                           
   - บัตรประจำตัวประชาชน (ฉบับจริง พร้อมสำเนา)                           
   - ทะเบียนบ้าน (ฉบับจริง พร้อมสำเนา)                           
   - หลักฐานการประกอบอาชีพ อาทิเช่น หนังสือรับรองการจดทะเบียนบริษัท ห้างหุ้นส่วน หรือร้าน                           
     หากเป็นลูกจ้างหรือรับจ้างต้องมีหนังสือรับรองตำแหน่งหน้าที่ เงินเดือน จากผู้ที่มีอำนาจจัดการของกิจการนั้น
      หรือเจ้าของแล้วแต่กรณี หากมิได้มีอาชีพรับจ้างต้องมีเอกสารประกอบตามที่อ้างอิง อาทิเช่น ทำสวน ทำไรˆ                           
     ติดต่อค้าขายที่ หรือค้าขายย่อย หรือเร่ขาย โดยไม่ได้จดทะเบียน ต้องนำหลักทรัพย์ เช่น โฉนดที่ดิน                           
     เงินฝากธนาคาร (Statement) หรือหลักฐานอื่นเพื่อประกอบการพิจารณา                           
  - หนังสือรับรองความประพฤติและเหตุผลความจำเป็นที่ขออนุญาตจากข้าราชการระดับ 6 ขึ้นไป                           
     หรือตำแหน่งเทียบเท่าขึ้นไป                           
  - พิมพ์ลายนิ้วมือตรวจสอบประวัติ และสืบสวนความประพฤติ                           
  - หากขออนุญาตเพื่อการกีฬาจะต้องนำหลักฐานการเป็นสมาชิกสนามยิงปืนมาแล้วไม่น้อยกว่า 60 วัน                           
    มาประกอบการพิจารณา                           
  - หลักฐานแสดงว่าผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน

1. ***ส่วนนี้มีข้อไหนที่จำเป็นบ้างครับ
2. ***เอกสารให้ผู้ใหญ่บ้านรับรองนี่ เป็นผู่ใหญ่หรือกำนันจังหวัดอื่นได้ไหมครับ
3. ***แบบฟอร์มดังกล่าวหาได้จากไหนครับ
4. *** การทำเรื่องขอ ป3 เราต้องรู้แล้วใช่ไหมครับว่าจะซื้อปืนชนิดไหน และจากร้านไหน ?

ขอขอบคุณมาก ๆ ครับ  ยังลังเลว่าจะเสีย 5000- ให้ร้านดำเนินการให้ไปเลย หรือลุยเองครับ

ออฟไลน์ swat

• **
  • 126
  • +3/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 21:15:44 »
อยากได้ประสบการลุยเอง ไม่อยากเสียเวลาจ่าย5000 เลย  เชคราคาปืนให้ดี  ดูที่ห้องร้านค้า ก็ได้  แล้วแต่ใจ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 16:40:29 »
1.เตรียมหลักฐานสำเนาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน สลิปใบเสียภาษี ใบจดทะเบียนการค้า (ถ้ามี) บัญชีเงินฝาก ทะเบียนรถ โฉนดที่ดิน ไปที่อำเภอ ที่แผนกทะเบียนปืน (2) จนท.ตรวจหลักฐาน ถ้าต้องการเพิ่ม จนท.เขาจะบอก (3) เขียนใบ ป.1 ส่วนใหญ่ จนท.จะเขียนให้ เพื่อสอบประวัติใปในตัว  4. เจ้าหน้าที่จะทำใบรับรองให้เรา ไปให้ผู้ใหญ่บ้านท้องที่ ๆ เราอาศัยอยู่เกิน 6 เดือน เซ็นรับรอง และใบพิมพ์ลายนิ้วมือที่โรงพัก 5. ไปโรงพักพิมพ์ลายนิ้วมือ ไปหาผู้ใหญ่บ้านให้เขาเซ็นรับรอง 6. นำใบรับรองที่ผู้ใหญ่บ้านเซ็นไปให้เจ้าหน้าที่ ๆ อำเภอ ส่วนใบสอบประวัติลายนิ้วมือ โรงพักจะนำส่งให้เอง 7. รอประมาณ 2-3 เดือน เพราะลายนิ้วมือต้องส่งไปที่ สนง.ตำรวจแห่งชาติ ทั้งประเทศตรวจททีเดียว แล้วส่งกลับมาอำเภอ รอนายอำเภอเซ็น ให้ ป.3 ไปซื้อปืน ป.3 มีอายุ 6 เดือน ถ้าจะซื้อกระบอกที่ 2 ให้ทำใหม่ตั้งแต่ข้อ 1-7 แต่ไม่ต้องตรวจพิมพ์ลายนิ้วมือ และต้องภายใน 1 ปี

• **
  • 3
  • +0/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 16:04:30 »
ขอบคุณทุก ๆ ท่านมากเลยครับ กระจ่างแล้วครับผม เด๋วไปขอเองกดีกว่าครับ จะได้ไปเดินเล่นวังบูรพากับเขามั้งครับ  :)

ว่าแต่ขั้นตอนไหนต้องจ่ายเงินครับ ถ้าปืนลม เบอร์ 1, 2 ราคาสักเท่าไรครับ จะได้เตรียมไปถูกครับผม ขอบคุณครับ

*** ปล. ผมอยู่ ตำบลบ้านสวน อำเภอเมือง ชลบุรี  มีท่านไหนพอแนะนำคนรับรองความประพฤติได้ไหมครับ พวกกำนัน ผู้ใหญ่บ้านครับ พวกเบอร์โทรติดต่อ หรือที่อยู่ครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  :LIKE:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2015, 16:07:55 โดย lordsolod »

ออฟไลน์ สิงห์สามแพร่ง

• 43894
  • +2134/-851
  • จองหงวนติดดิน ตงฉินบ้านนอก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 14:59:49 »
 :P :P   ขอให้สมหวังไวๆนะครับ  :P :P :P

ออฟไลน์ Kai-BC

• **
  • 28
  • +4/-2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 11:17:42 »
ถ้ามีเวลาไปเองก็ดีครับ แต่ถ้าไม่มีเวลาก็ต้องยอมเสียตังดีกว่าครับ

ออฟไลน์ sir.tumman

• **
  • 1
  • +0/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 19:54:09 »
ผมก็กำลังจะขอเองลุ้นๆ

ออฟไลน์ สิงห์สามแพร่ง

• 43894
  • +2134/-851
  • จองหงวนติดดิน ตงฉินบ้านนอก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 11:09:37 »
 :P :P   ขอให้สมหวังทุกท่านนะครับ  :P :P :P