GUN GALLERY IN THAILAND

ปืนกระบอกแรก

ออฟไลน์ Paichayon

• **
  • 5
  • +0/-0
ปืนกระบอกแรก
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 08:16:52 »
กำลังมองหาปืนเพื่อไว้ซ้อมยิงครับ

ยามปรกติน่าจะแค่ไว้ประจำบ้าน แต่โอกาสใช้คงน้อยมากเพราะไม่ได้อยู่ในที่เสี่ยง

กระบอกแรกอยากได้แบบงบไม่สูงมากครับ เพราะยังไม่แน่ใจว่าจะชอบยิงแค่ไหน ประมาณว่าถ้าเกิดไม่ชอบก็เอาไว้ติดบ้านเฉยๆ

เลยอยากปรึกษาเป็นข้อๆครับ

1.กึ่งออโต้ ถ้าเราไม่ได้ใช้งาน เก็บไว้นานๆ ระบบจะมีปัญหารึปล่าวครับ
2.อยากให้แนะนำสักกระบอกครับ งบไม่ได้กำหนดไว้ แต่อยากได้ประมาณว่างบไม่สูง แต่เก็บไว้ใช้งานก็ไว้ใจได้ครับ
3.ในอนาคตถ้าผมมีแล้ว 1 กระบอก แล้วอยากซื้อเพิ่ม สามารถซื้อเพิ่มได้รึปล่าวครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำปรึกษาครับ ^^

ออฟไลน์ สิงห์สามแพร่ง

• 43894
  • +2134/-826
  • จองหงวนติดดิน ตงฉินบ้านนอก
Re: ปืนกระบอกแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 14:24:40 »
 ;) ;)   เล่นของใหญ่ไว้ก่อนครับ เช่น .45 .357 อะไรประมาณนี้ครับ  ;) ;)

ออฟไลน์ UDA

• **
  • 82
  • +1/-1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 12:06:11 »
1.การบำรุงรักษาปืนกึ่งอัตโนมัติ มีรายละเอียดมากกว่าปืนลูกโม่ ส่วนเก็บไว้นานๆ มีปัญหาหรือไม่ ก็คงอยู่ที่การเก็บ ถ้าเช็ดให้แห้งใส่กล่องทิ้งไว้ 10 ปี 20 ปี ก็ไม่น่ามีปัญหา
2.ส่วนตัวอยากแนะนำให้มอง ลูกโม่ .38 ผมว่าเพียงพอแล้ว แต่ถ้าอยากได้กึ่งอัตโนมัติก็ มองไปที่ Glock ได้เลยครับ ราคาขณะนี้ผมถือว่าไม่แรงมากนัก อีกทั้งเป็นซับเฟลม(เฟลมล่างเป็นโพลิเมอร์) ทำให้การดูแลไม่ยุ่งยากนัก
3.ในอนาคตถ้ามีปืนอยู่แล้ว อยากมีอีก ซื้อได้หรือไม่ขึ้นอยู่กับนโยบายของท้องที่นั้น ๆ (ถ้าเป็นกรุงเทพฯซื้อได้เรื่อย ๆ ครับ)
ที่ ป.3 ไม่ออก เพราะแก๊สโซฮอล์ แท้ ๆ

ออนไลน์ UDTA Thalland

• **
  • 220
  • +6/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 18:41:30 »
Glock 19 ตอบได้ทุกคำถาม  8)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 10:31:58 »
แนะนำ Smith 686 ขนาด 357 ดูแลง่าย คอบคุมปืนได้ง่าย ประสิทธิภาพสูง ขายต่อได้ราคา

• **
  • 5
  • +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 09:15:12 »
ขอบคุณพี่ๆมากครับ

• 43894
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 10:05:09 »
 ;) ;)   อยากได้บ้างครับ  ;) ;)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 10:19:13 »
ความเห็นครับ กระบอกแรกทั่วๆไป เอา.45, 9 มม.หรือ.38 ไว้ก่อน แล้วตามด้วย มาร์คทรี .22  แต่เห็นว่าไม่ได้อยู่ในที่เสี่ยงภัยก็  มาร์คทรีตัวเดียวพอเลย  เอนกประสงค์ยิงแม่น  ถึกทนยิงได้ไม่เลือกลูก  กระสุนราคาถูกสบายกระเป๋า  ใช้เป็นปืนสามัญประจำบ้านได้ใส่กระสุนแรงๆติดไว้  ยิงจนตาฟางปืนไม่พังสักทีครับ  ส่วนตัวมีปืนขนาดที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ทุกขนาด  แต่เอาเข้าจริงๆปืนที่ผมหยิบมาใช้มากที่สุดก็มาร์คทรี.22 ทั้ง 2 กระบอก กับปืนยาวตระกูลเดียวกัน 10/22 ครับ
ความเห็นตามข้อที่ถาม   
1.เรื่องการบำรุงรักษา แล้วเก็บนาน ขึ้นกับสถานที่เก็บด้วยนะครับเหมือนคุณ UDA ว่าไว้  ปืนสะอาดชะโลมน้ำมันแล้วเช็ดให้แห้ง  เก็บในที่แห้งเก็บไว้ได้นานแน่นอน
2.ตามที่บอกไว้ครับคือที่อยู่ไม่เสี่ยงภัยอันตราย ก็มาร์คทรี .22  แต่ถ้าเสี่ยงนิดหน่อย ก็ขนาดโตขึ้นไปเป็น .45,9,.38 ครับ
3.เรื่องการมีปืนหลายกระบอกไม่ใช่เรื่องแปลกครับ  สามารถมีได้มากกว่า 1 กระบอก  แต่ก็อย่างที่บอกครับเรื่องขนาดและความจำเป็นในการใช้คือตัวกำหนดว่าวัตถุประสงค์ที่ท่านซื้อคืออะไรครับ ยิงเป้าซ้อมมือติดบ้านเป็นปืนสามัญประจำบ้านที่ยิงได้ทุกคนก็ .22 LR. ถ้าท่านใช้อยู่ท่านเดียวคนในบ้านไม่แตะเลยก็ .45,9,.38 ลูกซ้อมก็ราคาไม่แรงเท่าไรครับ

• 43894
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 10:16:39 »
ความเห็นครับ กระบอกแรกทั่วๆไป เอา.45, 9 มม.หรือ.38 ไว้ก่อน แล้วตามด้วย มาร์คทรี .22  แต่เห็นว่าไม่ได้อยู่ในที่เสี่ยงภัยก็  มาร์คทรีตัวเดียวพอเลย  เอนกประสงค์ยิงแม่น  ถึกทนยิงได้ไม่เลือกลูก  กระสุนราคาถูกสบายกระเป๋า  ใช้เป็นปืนสามัญประจำบ้านได้ใส่กระสุนแรงๆติดไว้  ยิงจนตาฟางปืนไม่พังสักทีครับ  ส่วนตัวมีปืนขนาดที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ทุกขนาด  แต่เอาเข้าจริงๆปืนที่ผมหยิบมาใช้มากที่สุดก็มาร์คทรี.22 ทั้ง 2 กระบอก กับปืนยาวตระกูลเดียวกัน 10/22 ครับ
1.เรื่องการบำรุงรักษา แล้วเก็บนาน ขึ้นกับสถานที่เก็บด้วยนะครับเหมือนคุณ UDA ว่าไว้  ปืนสะอาดชะโลมน้ำมันแล้วเช็ดให้แห้ง  เก็บในที่แห้งเก็บไว้ได้นานแน่นอน
2.ตามที่บอกไว้ครับคือที่อยู่ไม่เสี่ยงภัยอันตราย ก็มาร์คทรี .22  แต่ถ้าเสี่ยงนิดหน่อย ก็ขนาดโตขึ้นไปเป็น .45,9,.38 ครับ
3.เรื่องการมีปืนหลายกระบอกไม่ใช่เรื่องแปลกครับ  สามารถมีได้มากกว่า 1 กระบอก  แต่ก็อย่างที่บอกครับเรื่องขนาดและความจำเป็นในการใช้คือตัวกำหนดว่าวัตถุประสงค์ที่ท่านซื้อคืออะไรครับ ยิงเป้าซ้อมมือติดบ้านเป็นปืนสามัญประจำบ้านที่ยิงได้ทุกคนก็ .22 LR. ถ้าท่านใช้อยู่ท่านเดียวคนในบ้านไม่แตะเลยก็ .45,9,.38 ลูกซ้อมก็ราคาไม่แรงเท่าไรครับ

:LIKE: :LIKE: :LIKE:

• **
  • 5
  • +0/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 23:33:28 »

ไปดู Ruger Mark III เห็นแล้วหลงเลยครับ แต่เหลือบไปเห็น Mark VI แล้วยิ่งอยากได้

• 43894
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 14:13:59 »
ไปดู Ruger Mark III เห็นแล้วหลงเลยครับ แต่เหลือบไปเห็น Mark VI แล้วยิ่งอยากได้

:LIKE: :LIKE: :LIKE:   รักพี่เสียดายน้อง  ;D ;D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 14:23:09 »
 Ruger Mark VI ถอดง่ายขึ้นพร้อมเสริมอุปกรณ์อีกนิดหน่อย  ระบบกับหน้าตาก็เหมือนเดิมเลยนิ๊ :OO 

• 43894
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 10:07:07 »
 ;) ;) ;)   แต่งอย่างนี้งามเลยล่ะครับ  ;) ;)

ผลการค้นหารูปภาพสำหรับ Ruger Mark VI