GUN GALLERY IN THAILAND

สอบถามผู้รู้หน่อยครับได้ป.3 ได้ปืนแล้ว แต่เจ้าของเสียชีวิตก่อนได้ป.4

ออฟไลน์ MonMagnum

• **
  • 12
  • +0/-0
สอบถามหน่อยครับ
   น้าผมได้ป3มาแล้วซื้อปืนมาแล้วเป็นปืนสวัสดิการ ระหว่างรอตัดปืนจากวังไชยา น้าผมเสียไปก่อน   เข้าไปทำเรื่องที่อำเภอ แต่เค้าออกป.4ให้ไม่ได้ ในระบบมันขึ้นว่าเสียชีวิตแล้ว อำเภอให้ใบตัดปืนจากวังมา แล้วให้ไปโอนป3ที่วังไชยา เรื่องโอนป3นี่ต้องทำใช้เอกสารอะไรบ้างอะครับในกรณีแบบนี้. ที่อำเภอยังงงๆคงไม่เคยเจอแบบนี้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ @surat

• **
  • 28
  • +1/-0
ป.3 คือใบอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืน เมื่อไปซื้อชำระเงินรับมอบปืนแล้วการซื้อขายสำเร็จ กรรมสิทธิ์ในปืนตกเป็นของผู้ซื้อ ส่วนที่รอการตัดปืนหรือออกใบป.4 เป็นระเบียบขั้นตอนปฎิบัติในทางทะเบียน ระหว่าง

รอดำเนินการทางทะเบียนผู้ซื้อเสียชีวิตลง อวป.ที่ซื้อมาก็เป็นทรัพย์สินส่วนหนึ่งของผู้ตาย เป็นทรัพย์มรดกที่จะต้องนำมาแบ่งปันหรือตกทอดแก่ทายาท เรื่องนี้มีความเห็น...ต้องไปแต่งตั้งผจก.มรดกให้เป็น

ผู้มีอำนาจในการจัดการทรัพย์มรดกทั้งหมดของผู้ตาย ไปขอออกใบป.4 แล้วโอนทายาทหรือจำหน่ายออกได้ ก็ว่ากันไปตามเงื่อนไขของ สว.ดก.ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2018, 11:03:37 โดย @surat »

ออฟไลน์ สิงห์สามแพร่ง

• 43894
  • +2134/-848
  • จองหงวนติดดิน ตงฉินบ้านนอก