GUN GALLERY IN THAILAND

ต้องการรับโอนปืนมรดกจากคุณตา แต่คุณตาไม่ได้รับโอนมาจากเจ้าของเดิมครับ

ออฟไลน์ Keaist

• **
  • 5
  • +0/-0
คือคุณตาเพิ่งเสียครับ คุณตามีปืน .22LR อยู่ 1 กระบอก ซื้อมานานแล้ว (น่าจะ 20 ปีได้) เจ้าของปืนเสียชีวิต แล้วลูกเขยเขาเอามาขายครับ โดยที่ปืนยังไม่ได้โอน (ผมฟังญาติเล่าที่มาอีกที)
นอกจากตามหาทายาท เพื่อให้ผู้จัดการมรดกโอนให้ แล้วมีวิธีไหนอีกไหมครับ

ออฟไลน์ สิงห์สามแพร่ง

• 43894
  • +2134/-732
  • จองหงวนติดดิน ตงฉินบ้านนอก
 :( :(   น่าจะได้ทางเดียวนะครับ รอผู้รู้มาช่วยบอกอีกทีนะครับ  ;) ;)

• **
  • 5
  • +0/-0
ตอนนี้เจอทายาทแล้วครับ แต่ตุกติกจะเอาเงินเท่าราคาปืน ณ ปัจจุบันเลย เลยยังไม่โอนครับ ปล่อยผิดมือไป แต่บอกไปแล้วถ้าเกิดขายเถื่อนไปแล้วมีเรื่องขึ้นมาผมก็ปัดทุกเรื่องครับ

ออฟไลน์ boss70

• **
  • 110
  • +0/-1
ในฐานะที่มีประสบการณ์โอนปืนมรดกนะครับ

ป.4 ตัวจริงของปืน เป็นชื่อใครครับ ถ้าคนๆนั้นตายไปแล้ว ได้ทำพินัยกรรมระบุโอนปืนให้ใครมั้ยครับ ถ้าไม่มี ต้องดูว่ามีการตั้งใครเป็นผู้จัดการมรดกของเจ้าของปืนตามป.4ครับ ถ้าไม่มีอะไรเลย ก็ลำบากครับ ต้องให้ทายาทเจ้าของปืนไปทำเรื่องเป็นผู้จัดการมรดกก่อนครับ ถึงจะทำเรื่องตัดโอนปืนให้คุณได้ครับ โดยจะมีเอกสารฉบับหนึ่งที่ระบุให้ผู้จัดการมรดกเซ็นโอนปืนให้ผู้ซื้อหรือผู้รับโอนครับ

คร่าวๆมีเท่านี้ครับ     

• 43894

ออฟไลน์ steel90

• **
  • 311
  • +10/-6
ทายาท ก็หัวหมอ
1. สำเนาบัตร กับสำเนาทะเบียนบ้าน เจ้าของเดิมมีไหมครับ (สำเนาบัตรต้องยังไม่หมดอายุนะครับ)
2. ทำเรื่องรับโอนทางอำเภอได้เลย (หยอดน้ำมันหน่อย)
ในกรณีที่สำเนาบัตรหมดอายุ แยกเป็นชิ้น ขายได้ราคากว่า ขายเป็นเถื่อนทั้งกระบอก
ขายเป็นกระบอกถ้าเจ้าหน้าที่จับได้คืนของกลางให้ทายาท
เมื่อยอารมณ์

ตอนนี้เจอทายาทแล้วครับ แต่ตุกติกจะเอาเงินเท่าราคาปืน ณ ปัจจุบันเลย เลยยังไม่โอนครับ ปล่อยผิดมือไป แต่บอกไปแล้วถ้าเกิดขายเถื่อนไปแล้วมีเรื่องขึ้นมาผมก็ปัดทุกเรื่องครับ
ถ้าคุณตาไม่มีหลักฐานการซื้อขายกับเจ้าของเดิมถ้าตอนนี้ทายาทเขาแจ้งปืนหายแล้วชี้เป้ามาที่เราคงจะยุ่งนะครับ...ซื้อใหม่เถอะครับกระบอกนี้คงยากคงมีค่าใชจ่ายเยอะส่วนกระบอกนี้ก็หาวิธีเก็บให้ปลอดภัยจากทายาทเจ้าของเดิมครับไหนๆคุณตาเราก็เก็บไว้นานมากแล้วครับ

• **
  • 5
  • +0/-0
ทายาท ก็หัวหมอ
1. สำเนาบัตร กับสำเนาทะเบียนบ้าน เจ้าของเดิมมีไหมครับ (สำเนาบัตรต้องยังไม่หมดอายุนะครับ)
2. ทำเรื่องรับโอนทางอำเภอได้เลย (หยอดน้ำมันหน่อย)
ในกรณีที่สำเนาบัตรหมดอายุ แยกเป็นชิ้น ขายได้ราคากว่า ขายเป็นเถื่อนทั้งกระบอก
ขายเป็นกระบอกถ้าเจ้าหน้าที่จับได้คืนของกลางให้ทายาท

ไม่มีเอกสารอะไรเลยครับนอกจากทะเบียนตัวจริง เพราะเรื่องมันผ่านมาเกือบ 20 ปีแล้วครับ

• **
  • 5
  • +0/-0
ถ้าคุณตาไม่มีหลักฐานการซื้อขายกับเจ้าของเดิมถ้าตอนนี้ทายาทเขาแจ้งปืนหายแล้วชี้เป้ามาที่เราคงจะยุ่งนะครับ...ซื้อใหม่เถอะครับกระบอกนี้คงยากคงมีค่าใชจ่ายเยอะส่วนกระบอกนี้ก็หาวิธีเก็บให้ปลอดภัยจากทายาทเจ้าของเดิมครับไหนๆคุณตาเราก็เก็บไว้นานมากแล้วครับ

มีคนกลางไปคุยให้ครับ เค้าไม่รู้ว่าจริงๆแล้วปืนอยู่ที่ใคร คงต้องเก็บรักษาไว้ตามระเบียบแบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ nu1910

• **
  • 132
  • +2/-0
 :-\ :-\น่าจะเหนื่อยครับ :-X :-X

• 43894
 :( :(   บทสรุปไปถึงไหนแล้วครับ  :( :( :(