GUN GALLERY IN THAILAND

สอบถามเรื่องการโอนปืนจากพ่อ

ออฟไลน์ jameps.1511

• **
  • 4
  • +0/-0
สอบถามเรื่องการโอนปืนจากพ่อ
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 14:49:27 »
สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่นะครับ มีเรื่องจะขอความรู้จากทุกท่าน ก็คือว่าผมจะรับโอนปืนจากพ่อ พอดีผมทำงานอยู่ต่างจังหวัด แล้วผมไปติดต่อเรื่องโอนปืนที่ว่าการอำเภอตามทะเบียนบ้านที่ผมอยู่แต่เจ้าหน้าที่บอกว่าผมต้องย้ายทะเบียนบ้านไปจังหวัดที่ผมทำงานก่อน6เดือนแล้วถึงจะโอนได้

แบบนี้่ต้องทำยังไงคับ

ปล.ผมทำงานรัฐวิสาหกิจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2016, 14:55:32 โดย jameps.1511 »

ออฟไลน์ UDTA Thalland

• **
  • 220
  • +6/-1
Re: สอบถามเรื่องการโอนปืนจากพ่อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 17:44:28 »
แล้วที่อยู่ ปัจจุบันคุณ อยู่ที่ใหนละครับ เช่น ถ้าทะเบียนบ้านคุณอยู่ กทม คุณก็ต้องทำเรื่องที่ กทม แต่ทำเรื่องเสร็จแล้วคุณ ก็ปืนติดตัวไป ตจว. ได้เพราะปืนเป็นชื่อคุณแล้ว แต่ถ้า มีความจำเป็นต้องย้ายทะเบียนไป ตจว ด้วยก็ต้องรอ 180 วันอยางเดียวครับ  8)

• **
  • 4
  • +0/-0
Re: สอบถามเรื่องการโอนปืนจากพ่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 19:56:10 »
แล้วที่อยู่ ปัจจุบันคุณ อยู่ที่ใหนละครับ เช่น ถ้าทะเบียนบ้านคุณอยู่ กทม คุณก็ต้องทำเรื่องที่ กทม แต่ทำเรื่องเสร็จแล้วคุณ ก็ปืนติดตัวไป ตจว. ได้เพราะปืนเป็นชื่อคุณแล้ว แต่ถ้า มีความจำเป็นต้องย้ายทะเบียนไป ตจว ด้วยก็ต้องรอ 180 วันอยางเดียวครับ  8)

ทะเบียนบ้านผมอยู่ปัตตานี แต่ผมทำงานที่อำเภอสุไหงโก-ลก จ.นราธิวาส ผมไปสอบถามเรื่องโอนปืนที่ว่าการอำเภอเมืองปัตตานี เจ้าหน้าที่บอกว่าผมต้องย้ายทะเบียนบ้านไปที่โกลกก่อนถึงจะโอนปืนได้

ออฟไลน์ THA

• **
  • 164
  • +3/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 06:27:49 »

ทะเบียนบ้านผมอยู่ปัตตานี แต่ผมทำงานที่อำเภอสุไหงโก-ลก จ.นราธิวาส ผมไปสอบถามเรื่องโอนปืนที่ว่าการอำเภอเมืองปัตตานี เจ้าหน้าที่บอกว่าผมต้องย้ายทะเบียนบ้านไปที่โกลกก่อนถึงจะโอนปืนได้

แบบนี้ขอป3และรับโอนที่ปัตตานีได้เลยครับ แล้วติดไปใช้ที่โก-ลก ไม่ต้องรอเวลา (แต่ต้องเก็บมิดชิดนะครับ) ไม่ต้องไปเน้นพูดบอกว่าจะไปอยู่โก-ลก ถ้าถามก้อบอกปลัดฯว่าเดินทางไปๆมาๆบ่อยทะเบียนบ้านอยู่นี่  แล้วถ้าจะย้ายจริงค่อยทำเรื่องใหม่ ตอนนี้รับโอนให้เป็นชื่อเราก่อนครับ
ขอให้สมหวังโดยเร็วครับ พื้นที่เสี่ยงแบบนี้

ออฟไลน์ สิงห์สามแพร่ง

• 43894
  • +2134/-830
  • จองหงวนติดดิน ตงฉินบ้านนอก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 09:34:37 »
 :LIKE: :LIKE: :LIKE:

• **
  • 4
  • +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 14:42:13 »
แบบนี้ขอป3และรับโอนที่ปัตตานีได้เลยครับ แล้วติดไปใช้ที่โก-ลก ไม่ต้องรอเวลา (แต่ต้องเก็บมิดชิดนะครับ) ไม่ต้องไปเน้นพูดบอกว่าจะไปอยู่โก-ลก ถ้าถามก้อบอกปลัดฯว่าเดินทางไปๆมาๆบ่อยทะเบียนบ้านอยู่นี่  แล้วถ้าจะย้ายจริงค่อยทำเรื่องใหม่ ตอนนี้รับโอนให้เป็นชื่อเราก่อนครับ
ขอให้สมหวังโดยเร็วครับ พื้นที่เสี่ยงแบบนี้

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ความจริงผมพกแค่ตอนเดินทางไปกลับปัตตานี-โกลก  ผมเองก็กลับปัตตานีทุกสัปดาห์ แต่ก็ยังงงกับเจ้าหน้าที่ที่บอกว่าต้องไปย้ายทะเบียนบ้านก่อนถึงจะโอนได้

• 43894
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 09:13:31 »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ความจริงผมพกแค่ตอนเดินทางไปกลับปัตตานี-โกลก  ผมเองก็กลับปัตตานีทุกสัปดาห์ แต่ก็ยังงงกับเจ้าหน้าที่ที่บอกว่าต้องไปย้ายทะเบียนบ้านก่อนถึงจะโอนได้

:LIKE: :LIKE:   เป็นกำลังใจให้ผ่านไปด้วยดีครับ  :LIKE: :LIKE:

• **
  • 4
  • +0/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 09:29:37 »
รับโอนเรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้รอใบป.4จากอำเภอ ไม่ต้องย้ายทะเบียนบ้าน จ่ายแค่ค่าธรรมเนียมป.4 จำนวน500บาท  แต่ผมให้ค่าดำเนินการส่วนตัวอีกนิดหน่อย

• 43894
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 09:49:06 »
รับโอนเรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้รอใบป.4จากอำเภอ ไม่ต้องย้ายทะเบียนบ้าน จ่ายแค่ค่าธรรมเนียมป.4 จำนวน500บาท  แต่ผมให้ค่าดำเนินการส่วนตัวอีกนิดหน่อย

:LIKE: :LIKE: :LIKE:   ยินดีด้วยนะครับ  :LIKE: :LIKE: :LIKE: