GUN GALLERY IN THAILAND

เขม่าหน้าโม่ล้างไม่ออก

ออฟไลน์ JamesBond

• **
  • 2
  • +0/-0
เขม่าหน้าโม่ล้างไม่ออก
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 22:54:59 »
สอบถามพี่ๆสมาชิกครับ เขม่าหน้าโม่ล้างไม่ค่อยออก และมีคราบทองแดงติดตามเกลียวในลำกล้อง แก้ไขยังไง แนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ NB

• **
  • 29
  • +2/-0
Re: เขม่าหน้าโม่ล้างไม่ออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 00:01:22 »
เขม่าหน้าโม่ ใช้บรัชโซขัด รับรองใสกิ๊ก เศษทองแดงในลำกล้องใช้น้ำยาทำความสะอาดปืนฉีด แล้วใช้แส่ ทองเหลือง แยงทำความสะอาด แล้วใช้แส้ผ้าเช็ดให้แห้ง

ออฟไลน์ สิงห์สามแพร่ง

• 43894
  • +2134/-851
  • จองหงวนติดดิน ตงฉินบ้านนอก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 08:00:06 »
 :( :(   แช่ทิ้งไว้สักพักครับ แล้วค่อยใช้แซ่ทะลวงเอาครับ  ;) ;)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 15:54:20 »
ส่วนตัวใช้ solvent ที่ใช้ล้างคราบตะกั่วโดยเฉพาะ ยี่ห้อดีๆ ชุบคอนตอนบัต ป้ายบริเวณหน้าโม่ และลำกล้องโดยเฉพาะท้ายลำกล้อง ทิ้งไว้ประมาณ 10-15 นาที ถ้าตะกั่วหรือทองแดงเยอะๆ ก็จะใช้แส่สแตนเลสแทงหลายๆครั้ง ตามด้วยแส่ทองเหลือง ให้สะอาด ส่วนหน้าโม่ ใช้แปรงทองเหลืองขัดเบา ๆ หรือใช้สก๊อตไบด์ใหม่ๆ ตัดแผ่นเล็กๆ ขัดก็ได้ ... ลำกล้องถ้าเหลือเศษตะกั่วหรือทองแดงเล็กน้อย ก็จะใช้ที่แคะหูทองเหลืองแคะออก .. ครับ  :e

• 43894
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 07:44:38 »
ส่วนตัวใช้ solvent ที่ใช้ล้างคราบตะกั่วโดยเฉพาะ ยี่ห้อดีๆ ชุบคอนตอนบัต ป้ายบริเวณหน้าโม่ และลำกล้องโดยเฉพาะท้ายลำกล้อง ทิ้งไว้ประมาณ 10-15 นาที ถ้าตะกั่วหรือทองแดงเยอะๆ ก็จะใช้แส่สแตนเลสแทงหลายๆครั้ง ตามด้วยแส่ทองเหลือง ให้สะอาด ส่วนหน้าโม่ ใช้แปรงทองเหลืองขัดเบา ๆ หรือใช้สก๊อตไบด์ใหม่ๆ ตัดแผ่นเล็กๆ ขัดก็ได้ ... ลำกล้องถ้าเหลือเศษตะกั่วหรือทองแดงเล็กน้อย ก็จะใช้ที่แคะหูทองเหลืองแคะออก .. ครับ  :e

:LIKE: :LIKE: :LIKE:

ออฟไลน์ JamesBond

• **
  • 2
  • +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 14:14:33 »
ใช้บรัสโซขัด จะเป็นผลเสียต่อผิวหรือเปล่าครับ
เขม่าหน้าโม่ ใช้บรัชโซขัด รับรองใสกิ๊ก เศษทองแดงในลำกล้องใช้น้ำยาทำความสะอาดปืนฉีด แล้วใช้แส่ ทองเหลือง แยงทำความสะอาด แล้วใช้แส้ผ้าเช็ดให้แห้ง
ลองดูแล้วครับ ปรากฎว่าออก แต่..จะมีผลเสียต่อผิวรึเปล่าครับ

• 43894
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 07:58:38 »
 :LIKE: :LIKE: :LIKE:

ออฟไลน์ NB

• **
  • 29
  • +2/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 00:37:59 »
ใช้บรัสโซขัด จะเป็นผลเสียต่อผิวหรือเปล่าครับลองดูแล้วครับ ปรากฎว่าออก แต่..จะมีผลเสียต่อผิวรึเปล่าครับ

บรัซโซเป็นยาขัด ขจัดคราบและเคลือบเงาทองเหลืองสแตนเลส และโลหะ อยู่แล้วครับ ถ้าไม่ขัดทุกวันหรือขัดเช้าขัดเย็น ไม่มีผลอะไรครับ

• 43894
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 07:40:51 »
 ;) ;) ;)

ออฟไลน์ boysplash

• **
  • 9
  • +0/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 09:30:55 »
ผมใช้ผ้าเช็ดหน้าโม่ ของ Birchwood (Lead Remover & Polishing Cloth)
ตัดใช้ครั้งละ1"*1" แล้วก็เช็ด(แทบไม่ต้องออกแรงขัดเลย)จุดต่างๆที่มีคราบเขม่าดินปืนติดโดยเฉพาะหน้าโม่และก็โคนลำกล้องแค่นี้ก็สะอาดเกลี้ยงแล้วครับ

ส่วนคราบทองแดงในลำกล้องผมจัดการด้วย Copper Solvent ของ Hoppe's เลข9 ชุบสำลีหรือผ้าชิ้นให้ชุ่มพอเหมาะและก็เช็ดให้ทั่วในลำกล้องทิ้งไว้สักพักก็โสกลำกล้องด้วยแส้ตามปกติครับ

ปล.Solvent ตอนใช้ก็ระวังกระเด็นเข้าตาหน่อยนะครับเพราะเวลาโสกลำกล้องฝอยละอองกระเด็นมาโดนแขนมันยังคันยุบยิบเลยถ้าเข้าตาก็อันตรายนะครับ :<>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2017, 09:42:45 โดย boysplash »

• 43894
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 07:54:56 »
ผมใช้ผ้าเช็ดหน้าโม่ ของ Birchwood (Lead Remover & Polishing Cloth)
ตัดใช้ครั้งละ1"*1" แล้วก็เช็ด(แทบไม่ต้องออกแรงขัดเลย)จุดต่างๆที่มีคราบเขม่าดินปืนติดโดยเฉพาะหน้าโม่และก็โคนลำกล้องแค่นี้ก็สะอาดเกลี้ยงแล้วครับ

ส่วนคราบทองแดงในลำกล้องผมจัดการด้วย Copper Solvent ของ Hoppe's เลข9 ชุบสำลีหรือผ้าชิ้นให้ชุ่มพอเหมาะและก็เช็ดให้ทั่วในลำกล้องทิ้งไว้สักพักก็โสกลำกล้องด้วยแส้ตามปกติครับ

ปล.Solvent ตอนใช้ก็ระวังกระเด็นเข้าตาหน่อยนะครับเพราะเวลาโสกลำกล้องฝอยละอองกระเด็นมาโดนแขนมันยังคันยุบยิบเลยถ้าเข้าตาก็อันตรายนะครับ :<>

:LIKE: :LIKE: :LIKE: :LIKE: :LIKE: