GUN GALLERY IN THAILAND

สอบถามเรื่อง ของใบรับรองจากข้าราชการระดับ 6

กรณีต้องการขอใบรับรองเพื่อไปประกอบขอใบ ป.3 จากข้าราชการระดับ 6 ไปขอได้ที่ไหนครับ ถ้าไม่รู้จักใครที่เป็นข้าราชการระดับ 6 จะไปขอได้ที่ไหนครับ ของผมทะเบียนบ้านกรุงเทพครับ

ออฟไลน์ witawita

• **
  • 54
  • +0/-0
Re: สอบถามเรื่อง ของใบรับรองจากข้าราชการระดับ 6
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 15:10:37 »
จากประสบการณ์นะครับ  ... ภูธร...ชาวบ้านทั่วไป ผู้รับรองคือ ผู้ใหญ่บ้าน.. กำนัน..พิมพ์ลายนิ้วมือที่ตำรวจท้องที่เพื่อตรวจสอบประวัติอาชญากรรม  / ข้าราชการทั่วไปส่วนใหญ่คือหัวหน้าของหน่วยงานนั้นๆ เช่น ของข้าราชการตำรวจ จะต้องเป็นหัวหน้าหน่วยที่มียศตั้งแต่ พันตำรวจเอก ขึ้นไป .... กรณีที่ท่านบอกว่าต้องเป็นข้าราชการระดับ๖  ผมคิดว่า น่าจะเป็นหัวหน้าหน่วยงานที่ท่านสังกัดอยู่ ที่มีระดับ ๖ขึ้นไป  (คงไม่ใช่ใครก็ได้ที่เป็นข้าราชการระดับ๖ และต่างหน่วยงานและไม่ใช่ผู้บังคับบัญชาโดยตรง) เจตนาที่เขาให้ผู้บังคับบัญชารับรอง ก็เพื่อเป็นการรับรองในเบื้องต้นว่า ท่านเป็นคนดี ไม่มีคุณสมบัติต้องห้ามตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน.... อย่างไรก็ตาม ขอให้ผู้รู้จริง มาช่วยตอบด้วยครับ

Re: สอบถามเรื่อง ของใบรับรองจากข้าราชการระดับ 6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 16:34:16 »
จากประสบการณ์นะครับ  ... ภูธร...ชาวบ้านทั่วไป ผู้รับรองคือ ผู้ใหญ่บ้าน.. กำนัน..พิมพ์ลายนิ้วมือที่ตำรวจท้องที่เพื่อตรวจสอบประวัติอาชญากรรม  / ข้าราชการทั่วไปส่วนใหญ่คือหัวหน้าของหน่วยงานนั้นๆ เช่น ของข้าราชการตำรวจ จะต้องเป็นหัวหน้าหน่วยที่มียศตั้งแต่ พันตำรวจเอก ขึ้นไป .... กรณีที่ท่านบอกว่าต้องเป็นข้าราชการระดับ๖  ผมคิดว่า น่าจะเป็นหัวหน้าหน่วยงานที่ท่านสังกัดอยู่ ที่มีระดับ ๖ขึ้นไป  (คงไม่ใช่ใครก็ได้ที่เป็นข้าราชการระดับ๖ และต่างหน่วยงานและไม่ใช่ผู้บังคับบัญชาโดยตรง) เจตนาที่เขาให้ผู้บังคับบัญชารับรอง ก็เพื่อเป็นการรับรองในเบื้องต้นว่า ท่านเป็นคนดี ไม่มีคุณสมบัติต้องห้ามตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน.... อย่างไรก็ตาม ขอให้ผู้รู้จริง มาช่วยตอบด้วยครับ
  ขอบคุณมากครับ^^

ออฟไลน์ Kitti.F

• **
  • 69
  • +2/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:16:57 »
นายกเทศมนตรี นายกองค์การบริหารส่วนตำบลที่ท่านมีทะเบียนบ้านอยู่สามารถรับรองได้ครับ
-ผมเคยไปขอโดยไม่มีใบรับรองก็ได้ใบ ป.3 ใน1วัน(ทำเรื่องเที่ยง ได้10โมงวันรุ่งขึ้น)นายบางท่านไม่ Worry เรื่องนี้ ก็เซ็นให้ครับคุยกันได้ครับ

ออฟไลน์ สิงห์สามแพร่ง

• 43894
  • +2134/-848
  • จองหงวนติดดิน ตงฉินบ้านนอก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 08:51:21 »
นายกเทศมนตรี นายกองค์การบริหารส่วนตำบลที่ท่านมีทะเบียนบ้านอยู่สามารถรับรองได้ครับ
-ผมเคยไปขอโดยไม่มีใบรับรองก็ได้ใบ ป.3 ใน1วัน(ทำเรื่องเที่ยง ได้10โมงวันรุ่งขึ้น)นายบางท่านไม่ Worry เรื่องนี้ ก็เซ็นให้ครับคุยกันได้ครับ

??? ???   ไวดีนะครับ  :LIKE: :LIKE:

ออฟไลน์ NaNa Carbon

• **
  • 22
  • +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2017, 14:35:19 »
ถ้าเป็นต่างจังหวัด ก็ผู้ใหญ่บ้าน นายก อบต. หรือ นายกเทศบาล ที่ท่านอาศัยอยู่ตามทะเบียนบ้านละคับ  :e :e :e

• 43894
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2017, 08:38:28 »
ถ้าเป็นต่างจังหวัด ก็ผู้ใหญ่บ้าน นายก อบต. หรือ นายกเทศบาล ที่ท่านอาศัยอยู่ตามทะเบียนบ้านละคับ  :e :e :e

:LIKE: :LIKE: :LIKE: :LIKE: :LIKE:

ออฟไลน์ chinpun

• **
  • 5
  • +0/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2017, 12:43:36 »

ออฟไลน์ Jeck

• **
  • 7
  • +0/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 11:49:32 »
ขอถามเป็นความรู้ด้วยครับ บุคคลธรรมดานอกจาก ผู้ใหญ่ กำนัน นายกเทศบาล อบต.แล้วถ้าเป็นนายตำรวจหรือนายทหารยศสูงๆนี่สามารถรับรองได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 12:19:51 »
ขอถามเป็นความรู้ด้วยครับ บุคคลธรรมดานอกจาก ผู้ใหญ่ กำนัน นายกเทศบาล อบต.แล้วถ้าเป็นนายตำรวจหรือนายทหารยศสูงๆนี่สามารถรับรองได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
ใช้รับรองได้เลยครับ สบายมาก แต่ต้องเป็นคนที่รู้จักกันนะครับ.

ออฟไลน์ Jeck

• **
  • 7
  • +0/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 12:37:31 »
ใช้รับรองได้เลยครับ สบายมาก แต่ต้องเป็นคนที่รู้จักกันนะครับ.

ขอบคุณครับ

• 43894
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 08:10:35 »
 :LIKE: :LIKE: :LIKE:   ผ่านยังครับ  :LIKE: :LIKE: :LIKE:

ออฟไลน์ kop999kiat

• **
  • 4
  • +1/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 11:00:10 »
ขอถามเพิ่มเติมนะครับ ตามหัวข้อกระทู้คือ ทะเบียนบ้านอยู่กรุงเทพ ไม่เอาภูธรนะครับ เป็นบุคคลธรรมดาทั่วไปไม่ใช่ข้าราชการหรือพนักงานรัฐ ต้องใช้ใบรับรองจากข้าราชการระดับ6 ขึ้นไปหรือไม่ครับ ถ้าต้องใช้จะไปหาได้จากที่ไหน

• 43894
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 11:12:51 »
ขอถามเพิ่มเติมนะครับ ตามหัวข้อกระทู้คือ ทะเบียนบ้านอยู่กรุงเทพ ไม่เอาภูธรนะครับ เป็นบุคคลธรรมดาทั่วไปไม่ใช่ข้าราชการหรือพนักงานรัฐ ต้องใช้ใบรับรองจากข้าราชการระดับ6 ขึ้นไปหรือไม่ครับ ถ้าต้องใช้จะไปหาได้จากที่ไหน

;) ;) ;)   ใจเย็นๆนะครับ เคยเห็นมีพี่ในนี้รับรองอยู่ได้ครับ  ;) ;) ;)