GUN GALLERY IN THAILAND

สนามยิงปืนระบบปิด

สนามยิงปืนระบบปิด
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2021, 13:08:23 »
ขอความรู้จากเพื่อนสมาชิกว่า เราสารารถที่จะสร้างสนามยิงปืนระบบปิด
ในที่ดินของเราได้หรือไม่ ถ้าได้ต้องขออนุญาติหน่วยงานใดบ้างครับ ขอบคุณครับ ;) ;) ;)

ออฟไลน์ oat_g26od

• **
  • 292
  • +0/-0
  • วิศวะ ม.เทคโนโลยีมหานคร
Re: สนามยิงปืนระบบปิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2021, 13:00:15 »
 ;D ตอบให้ครับ *** ในส่วนจังหวัดผมนะครับ  :e :e :OO :OO :<>
1.ขออนุญาตก่อสร้างตามแบบกับเทศบาล หรือ อบต. ตามในพื้นที่นั้นๆ เพื่อทำประชาวิจารในพื้นที่ครับ ว่าปลอดภัย และเป็นมลพิษทางเสียงไหม ทั้งระบบปิด และ เปิด ครับ
2.ขออนุญาตกับทางจังหวัด และที่ว่าการอำเภอนั้นๆ (เมื่อเปิดใช้สนามยิงปืนนั้นแล้ว เพื่อจะไม่ให้มีปัญหาภายหลังครับ เพราะถ้าขอใบอนุญาตซื้อกระสุน ต้องทำรายงานการใช้กระสุนให้กับทางกรมสรรพวุธ  และทางจังหวัด และที่ว่าการอำเภอให้รับทราบด้วย) *** ถ้าท่านผู้ว่าฯ และท่านนายอำเภอ เห็นชอบด้วย ว่าใช้งานปลอดภัย และไม่สร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้านแถวนั้น ผ่านทุกอย่างครับ  ******  :' :' :' :<>
3.ขออนุญาตจัดตั้งจดทะเเบียนสมาคมยิงปืนของจังหวัด (เพื่อจะขออนุญาตทำทุกๆๆๆอย่างครับ  :ss :ss :' :')
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2021, 17:13:52 โดย oat_g26od »
โอ๊ต เอ็นจิเนียริ่ง แอนด์ เซอร์วิส
จำหน่าย:อุปกรณ์กู้ชีพ-กู้ภัย ไฟไซเรน วิทยุสื่อสารรับ-ส่ง ทุกชนิด
ย่านสมัครเล่น,ย่านประชาชนCB,และย่านหน่วยงานราชการต่างๆ ฯลฯ
                 Tel. 091-0609984

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 09:27:53 »
 ;D ตอบให้ครับ *** ในส่วนจังหวัดผมนะครับ  :e :e :OO :OO :<>
1.ขออนุญาตก่อสร้างตามแบบกับเทศบาล หรือ อบต. ตามในพื้นที่นั้นๆ เพื่อทำประชาวิจารในพื้นที่ครับ ว่าปลอดภัย และเป็นมลพิษทางเสียงไหม ทั้งระบบปิด และ เปิด ครับ
2.ขออนุญาตกับทางจังหวัด และที่ว่าการอำเภอนั้นๆ (เมื่อเปิดใช้สนามยิงปืนนั้นแล้ว เพื่อจะไม่ให้มีปัญหาภายหลังครับ เพราะถ้าขอใบอนุญาตซื้อกระสุน ต้องทำรายงานการใช้กระสุนให้กับทางกรมสรรพวุธ  และทางจังหวัด และที่ว่าการอำเภอให้รับทราบด้วย) *** ถ้าท่านผู้ว่าฯ และท่านนายอำเภอ เห็นชอบด้วย ว่าใช้งานปลอดภัย และไม่สร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้านแถวนั้น ผ่านทุกอย่างครับ  ******  :' :' :' :<>
3.ขออนุญาตจัดตั้งจดทะเเบียนสมาคมยิงปืนของจังหวัด (เพื่อจะขออนุญาตทำทุกๆๆๆอย่างครับ  :ss :ss :' :')

อันนี้ เอาจริงๆแล้ว ผมไม่แน่ใจเรื่องข้อ กม. เลยนะครับ ... เพราะยังไม่ กม. ที่อ้างถึงสนามยิงปืนเลย ...

เท่าที่มีปัจจุบัน ถ้าท่านยิงปืนดินขับในเขตชุมชน มีความผิดครับ...

ออฟไลน์ oat_g26od

• **
  • 292
  • +0/-0
  • วิศวะ ม.เทคโนโลยีมหานคร
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 12:49:51 »
อันนี้ เอาจริงๆแล้ว ผมไม่แน่ใจเรื่องข้อ กม. เลยนะครับ ... เพราะยังไม่ กม. ที่อ้างถึงสนามยิงปืนเลย ...

เท่าที่มีปัจจุบัน ถ้าท่านยิงปืนดินขับในเขตชุมชน มีความผิดครับ...
 :<> เรื่องของสนามยิงปืน ทั้งระบบปิด และระบบเปิด ให้ตั้งอยู่นอกเขตชุมชนจะดีกว่า เพราะเท่าที่เปิดให้บริการมาแล้ว เข้าปีที่ 9 แล้ว ทั้งสนามเซฟตี้ ความปลอดภัยทุกๆด้าน ก็ดำเนินการฝึกให้ทั้ง ฝ่ายปกครอง ตำรวจ ทหาร อยู่จนถึงปัจจุบันครับ (ตั้งนอกเขตชุมชน) ก็ได้รับความร่วมมือ และสนับสนุนจากทางส่วนราชการไม่น้อยครับ  ส่วนในเขตชุมชนนั้น ผมคิดไว้แล้วครับ ว่าผลกระทบจะมีปัญหาตามมาหลายอย่างเลยครับ และทำสนามไว้นอกเขตชุมชน และขออนุญาตไว้ทุกอย่างครับ  :e :<> 
โอ๊ต เอ็นจิเนียริ่ง แอนด์ เซอร์วิส
จำหน่าย:อุปกรณ์กู้ชีพ-กู้ภัย ไฟไซเรน วิทยุสื่อสารรับ-ส่ง ทุกชนิด
ย่านสมัครเล่น,ย่านประชาชนCB,และย่านหน่วยงานราชการต่างๆ ฯลฯ
                 Tel. 091-0609984