GUN GALLERY IN THAILAND

ลูกโม่ เจ้าตลาด VS. เบอร์รอง

ออฟไลน์ macsim

• **
  • 254
  • +0/-0
ลูกโม่ เจ้าตลาด VS. เบอร์รอง
« เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 08:12:38 »
อะไรคือความต่าง
ระหว่างเจ้าตลาดที่ราคาเเพงกว่า
กับ เบอร์รองจากเมกาใต้.
ในเเง่ กลไก ออกเเบบ วัสดุ การบำรุงรักษา
ไม่นับเรื่อง ชื่อชั้น ค่านิยม

สงสัยมานาน
อยากขอความรู้ความเห็นจากสมาชิกท่านอื่นๆครับ

Re: ลูกโม่ เจ้าตลาด VS. เบอร์รอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 13:35:40 »
เมื่อก่อนผมดูแต่ในยูทูป ไม่รู้สึกว่ามีอะไรต่าง จนกระทั่งได้ลองจับ 856 ตัวอัลลอย บอกเลยว่าเนื้องานตามราคาครับ รู้สึกเหมือนกลไกมันไม่แน่นหนึบหนับกระชับเหมือนพวกสมิทหรือรูเกอร์ จับแล้วไม่ค่อยแฮปปี้เท่าไหร่ จังหวะล็อคโม่ก็เหมือนล็อคแล้วโม่จะยังให้ตัวมากอยู่ ขนาดให้คนไม่เล่นปืนจับยังบอกว่าทำมาหยาบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2024, 16:53:20 โดย มูเซอร์ อินทนนท์ »

ออฟไลน์ werachai

• **
  • 216
  • +4/-3
Re: ลูกโม่ เจ้าตลาด VS. เบอร์รอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 20:07:25 »
กลไก ความประณีต วัสดุและวิธีการผลิตมันต่างกัน ราคาถึงต่างกันครับ

ออฟไลน์ เลอ..น้ำจำ

• **
  • 381
  • +43/-1179
  • ■■■ ดู คน..อย่าเพียงดูด้วยตา จะดูผิดได้ง่าย ■■■
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 20:31:40 »

ระหว่างเจ้าตลาดที่ราคาเเพงกว่า
ในเเง่ กลไก ออกเเบบ วัสดุ การบำรุงรักษา

สงสัยมานาน
อยากขอความรู้ความเห็นจากสมาชิกท่านอื่นๆครับ

555 ราคางัย...เป็นตัวกำหนดคุณภาพ
เบอร์สองจากอเมริกใต้ ทำให้ดี ทำให้ดีกว่า หรือเหมือนได้มั้ย
ตอบว่าได้ เพราะทุกโรงงานใช้เครื่อง ซีเอ็นซี ใช้หุ่นยนต์ทำแทนคน

เมื่อทำแล้วเหมือน ดีเท่า หรือดีกว่า ต้นทุนก็เพิ่มขึ้นเกือบเท่าเบอร์หนึ่ง
เมื่อผลิตออกมา ชื่อชั้นบอกเบอร์สอง ทำสวยเหมือนเบอร์หนึ่ง ขายราคาเท่าเบอร์หนึ่ง
เมื่อเปรียบเทียบกัน ก็สู้ชื่อเสียง หรือ GoodWill  เบอร์หนึ่งไม่ได้ ขายไม่ออก

555 ทางออกคือ สร้างราคา อีกตลาดเพื่อไม่ต้องชนกับเจ้าพ่อ งัย ;D ;D ;D ;D
ถ้าตัวตรงไม่ต้องกลัวเงาคต
ถ้าหัวตรงไม่ต้องกลัวเท้าเอียง

• **
  • 254
  • +0/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 21:54:18 »
ขอบคุณครับ
ผมมือสมัครเล่น
เลยอาจเเยกไม่ออกในรายละเอียด

ผมใช้ m60,PCR ก็ชอบทั้งคู่
เเต่เห็น กระทิง ก็สวยดี เคยจับถือในร้านครั้งนึง
ดูถนัดมือ เเละดูรีวิวใน yt ก็ไม่ได้เเย่
เลยอยากมาขอความเห็นสมาชิก
โดยเฉพาะท่านที่เคยยิง หรือมีทั้ง2สำนัก
ผมดูๆ .22 ไว้ครับ

ออฟไลน์ Ling

• **
  • 7
  • +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2024, 13:25:11 »
สมัยเริ่มเรียนยิงปืนที่ ศรภ
ก่อนจะซื้อลูกโม่เป็นของตัวเอง เคยลองเช่าปืนทั้งแบรนด์เจ้าตลาด กับ แบรนด์รอง เรียนอยู่สามหลักสูตรแรก
สรุปจบที่แบรนด์เจ้าตลาดครับ

ออฟไลน์ เลอ..น้ำจำ

• **
  • 381
  • +43/-1179
  • ■■■ ดู คน..อย่าเพียงดูด้วยตา จะดูผิดได้ง่าย ■■■
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2024, 14:51:38 »

555 ปืนใช้งาน ปืนเฝ้าบ้าน ปืนติดสวน ไม่ได้ยิงแข่ง
เลือก ราคา 50,000./-  หน้า GunMart Ruger GP100 45,000.-
ต่อราคา ซัก 42,000.-  เจ้าของก็น่าจะขาย

555 อย่าไปแห่ตามค่านิยม ซื้อแพง ขายถูก  ;D ;D ;D
ถ้าตัวตรงไม่ต้องกลัวเงาคต
ถ้าหัวตรงไม่ต้องกลัวเท้าเอียง

• **
  • 254
  • +0/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2024, 08:25:44 »
สมัยเริ่มเรียนยิงปืนที่ ศรภ
ก่อนจะซื้อลูกโม่เป็นของตัวเอง เคยลองเช่าปืนทั้งแบรนด์เจ้าตลาด กับ แบรนด์รอง เรียนอยู่สามหลักสูตรแรก
สรุปจบที่แบรนด์เจ้าตลาดครับ

ทำไมถึงตัดสินใจเเบบนั้นครับ

• **
  • 254
  • +0/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2024, 08:34:16 »

555 ราคางัย...เป็นตัวกำหนดคุณภาพ
เบอร์สองจากอเมริกใต้ ทำให้ดี ทำให้ดีกว่า หรือเหมือนได้มั้ย
ตอบว่าได้ เพราะทุกโรงงานใช้เครื่อง ซีเอ็นซี ใช้หุ่นยนต์ทำแทนคน

เมื่อทำแล้วเหมือน ดีเท่า หรือดีกว่า ต้นทุนก็เพิ่มขึ้นเกือบเท่าเบอร์หนึ่ง
เมื่อผลิตออกมา ชื่อชั้นบอกเบอร์สอง ทำสวยเหมือนเบอร์หนึ่ง ขายราคาเท่าเบอร์หนึ่ง
เมื่อเปรียบเทียบกัน ก็สู้ชื่อเสียง หรือ GoodWill  เบอร์หนึ่งไม่ได้ ขายไม่ออก

555 ทางออกคือ สร้างราคา อีกตลาดเพื่อไม่ต้องชนกับเจ้าพ่อ งัย ;D ;D ;D ;D

น่าสนใจครับ เหตุผลเรื่องmarketing
เพราะผมคิดว่า เรื่องการออกเเบบ เรื่องกลไก เรื่องวัสดุ ในสมัยนี้น่าจะไม่ทิ้งกันมาก
เลยคิดต่อไปว่า ปืนหลายตัวอาจน่าพิจารณา
เพราะราคาเพื่อนกัน
เเต่สุดท้ายไม่เคยใช้ เลยมาถามความเห็นสมาชิก
 :SSC

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2024, 22:53:41 »
 :LIKE:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2024, 23:05:40 โดย มูเซอร์ อินทนนท์ »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2024, 23:12:41 »

สงสัยมานาน

อะไรคือความต่าง ตอบ คงเป็นเรื่องของความประณีต เนื้องาน วัสดุ เรื่องกลไกอาจจะจับข้อดีของหลายๆยี่ห้อมารวมกัน แต่ดันมาตายตรงความแข็งแรงของกลไกซึ่งเจอปัญหากันเยอะ ความราบรื่นต่างอย่างเห็นได้ชัด และอาจจะมีผลกับการใช้งานระยะยาว เคยได้ลองจับมั้ยครับทั้งเจ้าตลาดและเบอร์รอง ผมว่าถ้าเคยจับลองเหนี่ยวไก น่าจะตัดสินใจไม่ยากเลยครับ ส่วนตัวสำหรับผมถรู้สึกว่ามันต่างกันมากจริงๆ ไม่ใช่แค่เรื่องราคา หากจะมีปืนใช้งานซักกระบอกผมต้องมั่นใจว่ามันจะทนถึกอยู่กับเราได้นานจริงๆ ทางเลือกในการซื้อเลยเป็นมีอยู่หลายข้อ
1.ความน่าเชื่อถือของแบรนด์
2.คุณภาพเนื้องานภายนอก สังเกตด้วยตาเอามือลูบๆดูไม่คมไม่บาดมือไม่สากแบบยอมรับไม่ได้คือผ่าน
3.ระบบกลไก จากการที่เราลองจับถือเหนี่ยวไกหรือศึกษาหาข้อมูล บทวิเคราะห์จากผู้ใช้งานจริงซึ่งสมัยนี้มีในอินเตอร์เน็ตและกลุ่มคนใช้
4.เรื่องของราคา ที่ทำไมจึงต่างกัน( ทั้งสามข้อด้านบนมีผลหมดครับ )

ไม่ใช่ว่าผมแอนตี้ปืนเบอร์รองนะครับ มีเก็บเหมือนกันเคยใช้ยิงเล่นในสนามและเจอปัญหาเกี่ยวกับกลไกของปืนเลยตัดสินใจให้เป็นปืนที่มีเก็บดีกว่าใช้งาน มีร้านซ่อมปืนที่สนิทกัน ไปแวะกินกาแฟที่ร้านเค้าทีไร บอกเลยว่าหลักๆจะเจอแต่ปืนเบอร์รองมีปัญหาที่ลูกค้าเอามาซ่อม ไม่ใช่ว่าแบรนด์ดังไม่พังเลย มันก็พังครับ แค่ไม่บ่อยขนาดนั้น อย่างรูเกอร์นี่ช่างเองยังบอกว่าระบบกลไกมีปัญหายังไม่เคยเจอ มีแต่เจ้าของปืนไปซนเองจนมันพัง
ส่วนเบอร์รองชิ้นส่วนภายในหลายอย่างจะมาซ่อมมาเปลี่ยนชิ้นส่วนด้วยเหตุผลคือชิ้นส่วนแตกหัก สับไม่แตกบ้างสปริงล้าบ้าง ต่างๆนาๆ

ในเรื่องของชื่ออชั้นจะไม่เอามายกเป็นประเด็นในการตัดสินใจก็คงไม่ได้ครับ เพราะชื่อชั้นที่ดี มันก็ต้องมาจากคุณภาพที่ดีด้วยครับ

ออฟไลน์ Ling

• **
  • 7
  • +0/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2024, 09:20:38 »
ทำไมถึงตัดสินใจเเบบนั้นครับ

จำนวนการยิงเท่ากัน (แต่ละหลักสูตรเกือบ 1 ลัง รวมสอบ)
ปืนแบรนด์เจ้าตลาด เหตุติดขัดน้อยกว่ามาก
ยิงต่อเนืองหนักๆกลไกการทำงาน smooth กว่า
เป็นเหตุผลให้เลือกแบรนด์เจ้าตลาดครับ