GUN GALLERY IN THAILAND

รบกวนสอบถามเล็กน้อยครับ เจ้าของปืนเสียชีวิต ภรรยาต้องทำอย่างไรบ้างถ้าจะขายปืน

กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องปืนเลยครับ
ต้องขอรบกวนท่านที่มีความรู้ ขอรบกวนสอบถามครับ

พอดีเพื่อนผมเสียชีวิต ภรรยาเค้าก็อยากจะขายปืน ที่ชื่อเป็นของสามี (คือเพื่อนผมเอง)
ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ต้องโอนมาเป็นชื่อของฝ่ายผู้หญิงก่อน ถึงจะขายได้หรือเปล่าครับ
แล้วถ้าต้องโอน ต้องไปทำการโอนที่ไหนครับ

ขอบคุณสำหรับพื้นที่ และ ความรู้ครับผม
ขอบคุณครับ :<>

หากมีอะไรไม่เหมาะสม หรือ ผิดพลาด ในการใช้บอร์ด บอกกล่าว ตักเตือนผมเพื่อเป็นความรู้ได้เลยครับ

กรณีจะขาย ไม่จำเป็นต้องโอนเป็นชื่อภรรยาก่อน สามารถโอนต่อได้เลยครับ
แต่ ภรรยาต้องยื่นต่อศาล เพื่อเป็นผู้จัดการมรดกก่อน แล้วดำเนินการขาย โดยไปตัดโอนที่กรมการปกครอง วังไชยา(กทม) หรือ ที่ว่าการอำเภอ (ปริมลฑล - ตจว)
ทั้งนี้ ผู้ซื้อจะต้องดำเนินการขออนุญาตซื้อ/รับโอนอาวุธปืนจากเจ้าของปืนก่อน(มีใบ ป๓ ชื่อ ตามใบอนุญาต ป๔) แล้วนำใบ ป๓ มาให้ผู้จัดการมรดกไป(หรือ มอบอำนาจให้ผู้ซื้อ) ให้ไปตัดโอน ตรวจอาวุธปืน ที่กรมการปกครอง วังไชยา(กทม) หรือ ที่ว่าการอำเภอ (ปริมลฑล - ตจว)
หากสงสัย ถามที่กรมการปกครอง วังไชยา(กทม) หรือ ที่ว่าการอำเภอ (ปริมลฑล - ตจว) ท้องที่ผู้เสียชีวิตครับ

ออฟไลน์ bbhamster

• **
  • 61
  • +2/-0
ประมาณนี้แหละครับผมทำการโอนแบบนี้มาแล้วครั้งแต่อย่าลืมขอใบมรณะบัตรของผู้ตายมาด้วยนะครับเพราะทางเขตเขาจะขอด้วย :LIKE: