GUN GALLERY IN THAILAND

กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 ... 10
1
ยิงได้ แต่เศษตะกั่วไปอยู่ในช่องระบายแกสล้างยากมากๆครับ
ตอนได้ปืนมาครั้งแรกยังงงเลยครับ ว่าแล้วมันล้างท่อแก๊สยังไง ตอนแรกนึกว่าจะถอดแยกได้ซะอีก
2

.44 Lead Round Nose ไม่เจอในลูกไทยครับพี่
มีแค่ Lead Flat Point 240เกรน ล๊อตปี 58 ที่ ThaiArm ทำออกมาขาย
ตัวนี้เห็นเผิน ๆ ก็ต้องคิดว่าเป็นลูกซ้อม แต่ความจริงล๊อตนี้โหลดดินมาเยอะ
ทั้งแรง ทั้งแม่น ในราคาเบาด้วยครับ เพียงแค่เราต้องล้างคราบตะกั่วออกมากหน่อย
แต่ก็สุดตุ้มเพราะตอนนั้นตู้มละ 30-50 บาทเท่านั้น

ผมรวมตัวกันซื้อยกลังกับเพื่อน ๆ ตุนไว้เยอะเลยช่วงนั้นครับ
เพราะมันแรงกว่าลูกจริงของค่ายBMในสมัยเดียวกัน
(ปัจจุบันลูก BM ก็พัฒนาดีมาก แรงไม่เบา)

สาวกMagnum ถ้ามีโอกาสเจอหน้าตาแบบข้างบนที่ราคาเบา ๆ ก็อย่าพลาดครับ
เสียดายที่รุ่นนี้มันไม่เหมาะกับ Deasert Eagle ครับ

ผมละลายกระสุน.44 ตอนนั้น เรียกว่าได้ปืนแถมมาอีกกระบอกเลยครับ
(บ้าพลังไปหน่อย) 555

ส่งปลอก.44 หนักสองโลกว่า เอาไปให้ช่างตีมีดหลอม ได้กั่นได้ด้ามมีดหลายเล่มเลยครับ

คุยเรื่องกระสุนอยู่ดีๆ มันกลายเป็นเรื่องมีดได้ยังไงหว่า???
คิดว่าคนคอเดียวกัน น่าจะชอบทั้งมีดทั้งปืนนะครับ

ของไทยอาร์มล็อตนี้เคยเห็นท่านนึงใช้ยิงกับ โมเดล29 อยู่ ถีบแรงจนน่าตกใจครับ ลูกหัวรูบูลเล็ทนี่ดูเบาไปเลย
3

ตามคู่มือ Desert Eagle ห้ามใช้ลูกหัวตะกั่วทุกชนิดครับ
หัวกระสุนที่แนะนำ ขอให้ใช้หัวหนัก 240 เกรนด้วยครับ

ที่มา
https://www.scribd.com/document/4854334/Desert-Eagle-Semi-automatic-Pistol-Manual

แนะนำให้ใช้แค่ semi-jacket เท่านั้นครับ
หัวรูที่ด้านท้ายหุ้มทองแดงJHP

หรือหัว Soft Point ก็ใช่ได้ครับ

หัว Full Metal Jacket FMJ ยังให้ตรวจสอบให้แน่ใจด้วยซ้ำว่า
ต้องเป็น FMJ ชนิดที่ตูดของหัวกระสุนก็ต้องหุ้มทองแดง TMJ ด้วยครับ

ซึ่งก็อีกนั่นแหละ บ้านเรา ผมไม่เคยเจอ .44 FMJ ขายเลยครับ

ปืน Desert Eagle ใช้ระบบ Gas operation ถ้าตะกั่วอุดท่อแก๊ส ปืนจะติดขัด
เพราะถ้าท่อแก๊สตัน จะไม่มีแรงดันจากห้องเผาไหม้ ไปดันให้slideถอยหลัง
เพื่อป้อนกระสุนนัดใหม่ครับ ตันแล้วก็ล้างยากมากซะด้วย
เราต้องหลีกเลี่ยงหัวตะกั่วทุกชนิดครับ

แม้ว่าเราจะยิงด้วย FMJ หรือ SP แล้ว คู่มือก็ยังแนะนำให้เรา
ล้างปืนทุก 100-200 นัด เอาเศษตะกั่วที่ค้างอยู่ตามซอกมุมออก ให้สะอาดอยู่เสมอครับ

.44 ต้องค่อย ๆ หากระสุนครับ
เพราะโรงงานไม่ได้ผลิตกันบ่อย ๆ 4-5ปี จะได้มีโอกาสปั๊มออกมาซักที
ยิ่งในยุคที่ยากลำบากแบบตอนนี้ยิ่งหายากครับ
ถ้าหาเจอ ให้ซื้อมาลองก่อนซักกล่อง
ถ้าลองยิงแล้วไม่ติดขัด สาวกMagnum ก็ต้องรีบตุน รีบเก็บครับ

ขอบคุณมากครับความรู้เพียบ
4

555  .44 Magnum มีผลิต Lead round nose ด้วยหรือ?
เคยเห็นแต่  .44 Special ที่ใช้ในปีนลูกโม่ (M29 .44 Mag ใส่.44 Spl. ได้)

555 .44 Magnum กระสุนหาง่ายนะ  ;D ;D ;D

ตะกั่วที่ว่าก็ lead flat point ครับ พอดีมีติดไว้ยิงกับลูกโม่ วันดีคืนดีนึกสงสัยว่ามันยิงได้รึเปล่า ตอนนี้ทราบแล้วว่ายิงได้แต่คงไม่เหมาะ ได้คุยกับพี่อีกท่าน ยิงไปหลายนัดจนรูแก๊สตัน สไลด์ไม่ถอย ต้องไปให้ร้านใช้เครื่องทะลวงออก
5
Gun Gallery Talk ~ สนทนา สาระ ความรู้ ข่าวสารเกี่ยวกับปืน / Re: ปืนออโต้ .44
« กระทู้ล่าสุด โดย aids เมื่อ วันนี้ เวลา 05:42:32 »

.44 Lead Round Nose ไม่เจอในลูกไทยครับพี่
มีแค่ Lead Flat Point 240เกรน ล๊อตปี 58 ที่ ThaiArm ทำออกมาขาย
ตัวนี้เห็นเผิน ๆ ก็ต้องคิดว่าเป็นลูกซ้อม แต่ความจริงล๊อตนี้โหลดดินมาเยอะ
ทั้งแรง ทั้งแม่น ในราคาเบาด้วยครับ เพียงแค่เราต้องล้างคราบตะกั่วออกมากหน่อย
แต่ก็สุดตุ้มเพราะตอนนั้นตู้มละ 30-50 บาทเท่านั้น

ผมรวมตัวกันซื้อยกลังกับเพื่อน ๆ ตุนไว้เยอะเลยช่วงนั้นครับ
เพราะมันแรงกว่าลูกจริงของค่ายBMในสมัยเดียวกัน
(ปัจจุบันลูก BM ก็พัฒนาดีมาก แรงไม่เบา)

สาวกMagnum ถ้ามีโอกาสเจอหน้าตาแบบข้างบนที่ราคาเบา ๆ ก็อย่าพลาดครับ
เสียดายที่รุ่นนี้มันไม่เหมาะกับ Deasert Eagle ครับ

ผมละลายกระสุน.44 ตอนนั้น เรียกว่าได้ปืนแถมมาอีกกระบอกเลยครับ
(บ้าพลังไปหน่อย) 555

ส่งปลอก.44 หนักสองโลกว่า เอาไปให้ช่างตีมีดหลอม ได้กั่นได้ด้ามมีดหลายเล่มเลยครับ

คุยเรื่องกระสุนอยู่ดีๆ มันกลายเป็นเรื่องมีดได้ยังไงหว่า???
คิดว่าคนคอเดียวกัน น่าจะชอบทั้งมีดทั้งปืนนะครับ
6
New Member ~ สมาชิกใหม่โพสต์รายงานตัวที่นี่ / สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย 45ACP เมื่อ วันนี้ เวลา 03:30:14 »
สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ  :e :e :e
7
Gun Gallery Talk ~ สนทนา สาระ ความรู้ ข่าวสารเกี่ยวกับปืน / Re: ปืนออโต้ .44
« กระทู้ล่าสุด โดย werachai เมื่อ พฤษภาคม 04, 2024, 23:04:51 »
ยิงได้ แต่เศษตะกั่วไปอยู่ในช่องระบายแกสล้างยากมากๆครับ
8
New Member ~ สมาชิกใหม่โพสต์รายงานตัวที่นี่ / รายงานตัวครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Aomz77 เมื่อ พฤษภาคม 04, 2024, 23:00:39 »
สวัสดีครับผม
9
New Member ~ สมาชิกใหม่โพสต์รายงานตัวที่นี่ / ดีคับ
« กระทู้ล่าสุด โดย PIGPIG เมื่อ พฤษภาคม 04, 2024, 18:21:55 »
 ;D
10
« กระทู้ล่าสุด โดย tor_pong เมื่อ พฤษภาคม 04, 2024, 17:40:44 »
เชื่อคุณAIDSเถอะครับ ของผมมันลูกทุ่งแค่ลองยิง3-4นัดมันยิงออก  แต่ถ้ายิงไปนานๆอาจมีปัญหา เอาตามที่คุณaidsว่าแหละครับชัวร์สุด
หน้า: [1] 2 3 ... 10