GUN GALLERY IN THAILAND

ขั้นตอนการซื้อปืนมือสอง

ออฟไลน์ toddy161

• **
  • 87
  • +3/-0
ขั้นตอนการซื้อปืนมือสอง
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 09:03:13 »
อยากทราบขั้นตอนการซื้อปืนมือสองทุกขั้นตอนจนได้รับป.4 ที่เป็นชื่อเจ้าของใหม่
ทั้งกรณีปืนในจังหวัดเดียวกันและกรณีคนละจังหวัด (หมายถึงเจ้าของเดิมกับเจ้าของของใหม่)
ขอรบกวนท่านผู้มีความรู้, กูรู และผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ  ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้า

ผมพอรู้แค่ขั้นตอนแรกๆเท่านั้น
1. ตกลงราคาและเงื่อนไขกับเจ้าของเดิม --> ทำสัญญาซื้อขายปืนพร้อมสำเนาป.4เจ้าของเดิม
2. นำเอกสารในข้อ 1. พร้อมเอกสารเจ้าของใหม่ไปยื่นขอป.3 ตามที่อยู่ในทะเบียนบ้าน
3. เมื่อป.3 ได้รับการอนุมัติแล้ว.................ขั้นตอนจะเป็นอย่างไรต่อครับ?
4. ??
5. ??

ออฟไลน์ S-T16

• **
  • 22
  • +1/-0
Re: ขั้นตอนการซื้อปืนมือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 12:48:56 »
3. เอา ป.3  สำเนาบัตร + สำเนาทะเบียนบ้าน ทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย+ อาวุธปืนที่จะซื้อ    ไปตัดโอนที่อำเภอ เจ้าของปืนเดิม
4. เมื่อได้เอกสารใบตัดโอน  ให้นำไปออก ป.4  ที่เราเยื่อนเอกสารไว้      เท่าที่รู้มีเท่านี้ครับ

ออฟไลน์ mrpig

• **
  • 275
  • +5/-0
Re: ขั้นตอนการซื้อปืนมือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 15:48:06 »
3. เอา ป.3  สำเนาบัตร + สำเนาทะเบียนบ้าน ทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย+ อาวุธปืนที่จะซื้อ    ไปตัดโอนที่อำเภอ เจ้าของปืนเดิม
4. เมื่อได้เอกสารใบตัดโอน  ให้นำไปออก ป.4  ที่เราเยื่อนเอกสารไว้      เท่าที่รู้มีเท่านี้ครับ

:>
ตามนี้เลยครับ   :OO :<>
ปืนไม่ได้ฆ่าคน....คน ฆ่า กั น เ อ ง ^^ กิ้ ว ๆ