GUN GALLERY IN THAILAND

สอบถามเรื่องปืนมรดกครับ

ออฟไลน์ Tanzeguet

• **
  • 2
  • +0/-0
สอบถามเรื่องปืนมรดกครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 12:32:20 »
1.พอดีเจ้าของปืนเสียชีวิตไปหลายปีแล้ว พึ่งจะมาเจอปืนแต่ไม่เจอใบทะเบียน ต้องทำยังไงบ้างครับ

2.แล้วถ้าจะขายต้องทำเรื่องอะๆรเพิ่มเติมไหมครับ

ออฟไลน์ toon371

• **
  • 40
  • +0/-0
Re: สอบถามเรื่องปืนมรดกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 18:19:02 »
1.มีการตั้งผู้จัดการมรดกหรือยังครับ ถ้ามีที่เคยทำคือโอนชื่อเป็นของผู้จัดการมรดกก่อน แล้วผู้จัดการมรดกจะโอนหรือขายต่อให้ผู้ใดก็ย่อมได้
2.ทะเบียนปืน(ใบ ป.4)หายทายาทไปแจ้งนายทะเบียนเพื่อขอออกใบแทนได้ครับ
หมายเหตุ เจ้าหน้าที่ในแต่ละท้องที่อาจใช้ดุลพินิจไม่เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ ArttyATC

• **
  • 88
  • +3/-0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 21:03:00 »
เพิ่งรับมาครับ แบบมีผู้จัดการมรดก สามารถขายได้เลย ไม่ต้องโอนสองต่อ คือสามารถโอนผู้ซื้อที่ไม่ใช่ทายาทได้เลย ในช่องได้มาจะลงว่า นาย xxxx ผู้จัดการมรดกของ นาย xxxx

ถ้าไม่ตั้งผู้จัดการมรดก อาจจะทำได้โดยการสอบสวนทายาทสายตรงทั้งหมด (ภรรยา บุตรทุกคนที่ยังมีชีวิตอยู่) ก็ได้ว่ายินยอมยกปืนให้กับนาย xxxx แล้วลงชื่อต่อหน้านายทะเบียน

หากมีพินัยกรรมเขียนชัดเจนว่ายกปืนให้ใคร หรือให้ใครเป็นผู้จัดการทรัพย์สิน ก็ต้องไปเริ่มตรงนั้นครับ

ส่วนเรื่องทะเบียนหาย ปัจจุบันน่าจะต้องไปขอคัด ออกใบแทน โดยต้องนำปืนไปตรวจด้วย เตรียมเอกสารผู้ตายไป (บัตรปชช ทะเบียนบ้าน มรณบัตร) ลองติดต่ออำเภอครับ (กรณี ตจว) หรือ วังไชยา นางเลิ้งครับ แต่จะขอออกใบแทนได้ไหมอันนี้ไม่แน่ใจ

M1

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 10:17:34 »
1.พอดีเจ้าของปืนเสียชีวิตไปหลายปีแล้ว พึ่งจะมาเจอปืนแต่ไม่เจอใบทะเบียน ต้องทำยังไงบ้างครับ

2.แล้วถ้าจะขายต้องทำเรื่องอะๆรเพิ่มเติมไหมครับ

;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2021, 14:14:29 โดย เลอ น้ำจำ »