GUN GALLERY IN THAILAND

ช่วงนี้ ป.4 ออกช้ากว่าปกติมั้ยครับ

ออฟไลน์ Narenrit23

• **
  • 5
  • +0/-0
ช่วงนี้ ป.4 ออกช้ากว่าปกติมั้ยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2021, 23:37:44 »
สวัสดีครับ อยากสอบถามพี่ๆว่า ระยะเวลาการออกใบ ป.๔ ของวังไชยาใช้เวลาประมาณกี่วันหรอ
ครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมเตรียมเอกสารให้ทางร้านปืนดำเนินการขอใบอนุญาติ ป.๓ ให้ครับ และทางร้านดำเนินการให้รวดเร็วมากครับ โดยใช้เวลาเพียง 9 วันก็ได้แล้ว และผมก็ได้ทำการซื้อปืนกับทางร้านเรียบร้อย

ขั้นตอนต่อไปคือทางร้านจะไปทำเรื่องตัดโอน และขอใบ ป.๔ให้ตามลำดับ ซึ้งตอนนี้นับจากวันที่ซื้อปืนก็ราวๆ 3-4 สัปดาห์แล้ว เรื่องยังเงียบอยู่เลย เลยเกิดข้อสงสัยมาสอบถามพี่ๆครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vanr

• **
  • 123
  • +9/-11
Re: ช่วงนี้ ป.4 ออกช้ากว่าปกติมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2021, 11:51:11 »
น่าจะลองโทรกลับไปถามร้านครับ บางทีเอกสารกลัมาแล้วเขาทำเบอร์คุณหาย หรือเด็กเดินเอกสารเมา ติดโควิด อยู่โรงพยาบาลสนามคุณจะได้เข้าไปรับเอกสารได้

• **
  • 5
  • +0/-0
Re: ช่วงนี้ ป.4 ออกช้ากว่าปกติมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2021, 17:28:07 »
น่าจะลองโทรกลับไปถามร้านครับ บางทีเอกสารกลัมาแล้วเขาทำเบอร์คุณหาย หรือเด็กเดินเอกสารเมา ติดโควิด อยู่โรงพยาบาลสนามคุณจะได้เข้าไปรับเอกสารได้

ติดต่อร้านไปแล้วครับ ร้านแจ้งว่าเอกสารยังไม่ออกมา เลยสงสัยว่าระยะเวลามันผิดปกติมั้ยน่ะครับ

ออฟไลน์ DEMON

• **
  • 209
  • +5/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2021, 18:02:58 »
ของผม  เมื่อเดือนที่แล้ว
หลังจากตัดโอน(ดำเนินการเอง)
 ก็ใช้เวลาประมาณ45วัน ถึงได้ป.4ครับ

ออฟไลน์ neunge20

• **
  • 46
  • +1/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2021, 18:10:27 »
ของผมประมาณ 1 เดือนครับ ป4 กทม เพิ่งรับมาครับ

M1

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2021, 19:02:06 »
สวัสดีครับ อยากสอบถามพี่ๆว่า ระยะเวลาการออกใบ ป.๔ ของวังไชยาใช้เวลาประมาณกี่วันหรอ
ครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมเตรียมเอกสารให้ทางร้านปืนดำเนินการขอใบอนุญาติ ป.๓ ให้ครับ
และทางร้านดำเนินการให้รวดเร็วมากครับ โดยใช้เวลาเพียง 9 วันก็ได้แล้ว
และผมก็ได้ทำการซื้อปืนกับทางร้านเรียบร้อย

ขั้นตอนต่อไปคือทางร้านจะไปทำเรื่องตัดโอน และขอใบ ป.๔ให้ตามลำดับ
ซึ้งตอนนี้นับจากวันที่ซื้อปืนก็ราวๆ 3-4 สัปดาห์แล้ว
เรื่องยังเงียบอยู่เลย เลยเกิดข้อสงสัยมาสอบถามพี่ๆครับ

ขอบคุณครับ

555  ขั้นตอน ป.3 เป็นขั้นตอนที่ร้านได้สตางค์ ออกเร็ว ได้เร็ว  ได้ขายปืน
ส่วนขั้นตอนการออกใบ อนุญาต เป็นการบริการหลังการขาย
เข้าระบบ Queueing ระบบงาน รูทีน ต้องส่งไปพิมพ์ แนบเรื่องเดิมเสนอเซ็นต์
เพราะฉะนั้น สะกดคำว่า  รอเรือ อออ่าง รอ ออกประมาณ 3-4 สัปดาห์

กรณีเมื่อออก ป.3 เรียบร้อยแล้ว แต่มีเหตุถูกค้น ถูกจับว่า ไม่มีป.4
คดีอาวุธปืน ผู้เสียหายคือรัฐ ทุกคดีส่งฟ้องศาล ไปแถลงศาลเอาเอง

ไปศาล อย่ารับสารภาพตามสำนวนฟ้องของอัยการ
ให้สู้คดี ว่าได้รับ อนุญาติให้ซื้อแล้ว อนุญาตถูกต้อง

คำพิพากษาศาลฎีกาเขียนเป็นบรรทัดฐานว่า

" กรณีได้รับใบอนุญาตให้ซื้ออาวุธ ตามแบบ ป.3 เป็นกรณีได้รับอนุญาตแล้ว
ส่วนขั้นตอนการออกใบอนุญาตให้มีและใช้ ป.4 เป็นเพียงการแสดงให้ทางราชการทราบ
ว่าอาวุธปืนอยู่กับใคร ผู้ใด เมื่อไหร่  พิพากษา ยกฟ้องโจทก์ "

555 ช่างมัน ฉันไม่แคร์ ออกเมื่อไหร่ก็ได้ครับ รอได้แหละ 555 ;D ;D ;D

• **
  • 5
  • +0/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2021, 00:18:28 »

555  ขั้นตอน ป.3 เป็นขั้นตอนที่ร้านได้สตางค์ ออกเร็ว ได้เร็ว  ได้ขายปืน
ส่วนขั้นตอนการออกใบ อนุญาต เป็นการบริการหลังการขาย
เข้าระบบ Queueing ระบบงาน รูทีน ต้องส่งไปพิมพ์ แนบเรื่องเดิมเสนอเซ็นต์
เพราะฉะนั้น สะกดคำว่า  รอเรือ อออ่าง รอ ออกประมาณ 3-4 สัปดาห์

กรณีเมื่อออก ป.3 เรียบร้อยแล้ว แต่มีเหตุถูกค้น ถูกจับว่า ไม่มีป.4
คดีอาวุธปืน ผู้เสียหายคือรัฐ ทุกคดีส่งฟ้องศาล ไปแถลงศาลเอาเอง

ไปศาล อย่ารับสารภาพตามสำนวนฟ้องของอัยการ
ให้สู้คดี ว่าได้รับ อนุญาติให้ซื้อแล้ว อนุญาตถูกต้อง

คำพิพากษาศาลฎีกาเขียนเป็นบรรทัดฐานว่า

" กรณีได้รับใบอนุญาตให้ซื้ออาวุธ ตามแบบ ป.3 เป็นกรณีได้รับอนุญาตแล้ว
ส่วนขั้นตอนการออกใบอนุญาตให้มีและใช้ ป.4 เป็นเพียงการแสดงให้ทางราชการทราบ
ว่าอาวุธปืนอยู่กับใคร ผู้ใด เมื่อไหร่  พิพากษา ยกฟ้องโจทก์ "

555 ช่างมัน ฉันไม่แคร์ ออกเมื่อไหร่ก็ได้ครับ รอได้แหละ 555 ;D ;D ;D

ขอบคุณมากเลยครับผม รอๆๆครับ 😁

ออฟไลน์ rathawit21

• **
  • 14
  • +0/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2021, 18:38:07 »
ของผมเกือบสองเดือนถึงได้ ทางร้านแจ้งว่าที่ผ่านมาจนท. WFHกัน งานจะช้ากว่าปกติครับ

• **
  • 5
  • +0/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2021, 02:39:34 »
 :e ขอมาอัพเดธพี่ๆนะครับ
วันนี้เพิ่งไปรับใบ ป.๔ มาครับ สดๆร้อนๆ
สรุปรวม ประมาณ 4 สัปดาห์พอดี ไม่ขาดไม่เกินเลยครับ  :%

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน และแสดงความคิดเห็นมากๆเลยนะคร้าบ  :LIKE:

ออฟไลน์ feiw125i

• **
  • 33
  • +0/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2021, 18:53:23 »
อารมณ์เหมือนผม รอ ป.4มา3สัปดาห์แล้ว แต่ใครจะแคร์ได้ป.3,แล้ว ทางร้านออกเอกสารคุมปืนมาให้แล้ว สบายใจได้เปาะหนึ่ง