GUN GALLERY IN THAILAND

เอกสารตัดโอนปืนต่างจังหวัด

ออฟไลน์ Jamespeeds

• **
  • 58
  • +2/-3
เอกสารตัดโอนปืนต่างจังหวัด
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 12:15:59 »
สอบถาม กรณีเราขอป.3ได้แล้ว ซื้อปืนต่อจากบุคคลการส่งเอกสารไปตัดโอนอาวุธปืนต่างจังหวัดเราต้องใช้เอกสารอะไรบ้างครับ โดยที่ผู้รับโอนไม่ต้องเดินทางไปที่อำเภอที่ปืนอยุ่
ถามเป็นความรู้ครับ

ออฟไลน์ E23YSV

• **
  • 22
  • +0/-0
Re: เอกสารตัดโอนปืนต่างจังหวัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2022, 19:40:24 »
สอบถาม กรณีเราขอป.3ได้แล้ว ซื้อปืนต่อจากบุคคลการส่งเอกสารไปตัดโอนอาวุธปืนต่างจังหวัดเราต้องใช้เอกสารอะไรบ้างครับ โดยที่ผู้รับโอนไม่ต้องเดินทางไปที่อำเภอที่ปืนอยุ่
ถามเป็นความรู้ครับ
ตามระเบียบนะคับ เจ้าของปืน(เดิม) ต้องตัดโอนออกจากอำเภอที่ออกใบป.๔ให้ แล้วทางอำเภอจะออกหนังสือให้เจ้าของ(ใหม่)นำไปยื่นที่อำเภอที่ออกใบป.๓ให้ เพื่อออกใบป.๔ให้ ณ อำเภอนั้นๆคับ ประสบการณ์ตรงผมเลย ตอนแรกก็นึกว่าจะโอนปลายทางได้ แต่ทางอำเภอไม่ยอม อันนี้ไม่รู้ว่าแล้วแต่พื้นที่รึป่าวนะคับ

ออฟไลน์ Owner

• **
  • 86
  • +3/-0
Re: เอกสารตัดโอนปืนต่างจังหวัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2022, 23:28:38 »
ใบป.3 ทั้ง 2 ท่อน สำเนาบัตร ทะเบียนบ้าน เจ้าของปืนหรือใครไปทำเรื่องให้ ก็เพิ่มหนังสือมอบอำนาจให้ไปครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2022, 05:24:49 »
ต้องนำปืน..ไปตรวจเพื่อทำการตัดออกจากอำเภอของเจ้าของเก่าด้วยครับ...