GUN GALLERY IN THAILAND

ขอสอบถามผู้มีประสบการณ์เพื่อหาทางออกครับ

ออฟไลน์ Ipxxx

• **
  • 7
  • +0/-0
พอดีมีคนรู้จักกัน จะขาย1911 ให้ครับ แต่ติดปัญหาคือ ใบป.4 เป็นชื่อสามีของเขาที่เสียชีวิตเเล้ว ผมไปติดต่อที่อำเภอเพื่อขอใบ ป.3 อำเภอบอกว่าต้องโอนเป็นชื่อภรรยาผู้รับมรดกก่อน ถึงจะขอใบ ป.3 ได้ เพราะจะขอใบ ป.3 ต้องใช้บัตรประชาชน+ทะเบียนบ้าน เจ้าของปืน

มีวิธีการขอ ป.3 และวิธีการโอนแบบอื่นไหมครับ นอกจากต้องโอนเป็นชื่อภรรยาครับ

:<> :<> :<>

ออฟไลน์ Dhan

• **
  • 555
  • +12/-315
Re: ขอสอบถามผู้มีประสบการณ์เพื่อหาทางออกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 09:24:38 »
พอดีมีคนรู้จักกัน จะขาย1911 ให้ครับ แต่ติดปัญหาคือ ใบป.4 เป็นชื่อสามีของเขาที่เสียชีวิตเเล้ว ผมไปติดต่อที่อำเภอเพื่อขอใบ ป.3 อำเภอบอกว่าต้องโอนเป็นชื่อภรรยาผู้รับมรดกก่อน ถึงจะขอใบ ป.3 ได้ เพราะจะขอใบ ป.3 ต้องใช้บัตรประชาชน+ทะเบียนบ้าน เจ้าของปืน

มีวิธีการขอ ป.3 และวิธีการโอนแบบอื่นไหมครับ นอกจากต้องโอนเป็นชื่อภรรยาครับ

รับโอนจากผู้จัดการมรดกของเจ้าของปืนผู้ตายได้เลยโดยไม่ต้องโอนไปชื่อใครก่อน
ผู้จัดการมรดกเป็นผู้มีอำนาจจัดการทรัพย์สินของผู้ตายตามกฎหมายเพื่อแบ่งปันทรัพย์สินของผู้ตายเอง
จะโอนจำหน่ายจ่ายแจกให้ใครก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเป็นทายาท ลูก หลาน พ่อ แม่ สามีหรือภรรยา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2022, 09:31:13 โดย Dhan »

ออฟไลน์ THEP

• **
  • 6290
  • +1011/-9738
Re: ขอสอบถามผู้มีประสบการณ์เพื่อหาทางออกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 18:30:41 »

โทรมาคุย รับคำแนะนำ ช่วยเหลือได้ ครับ  ;D
Tel.- Line.  O89-88I-5566

• **
  • 7
  • +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2022, 22:37:31 »
ขอบคุณครับ

รับโอนจากผู้จัดการมรดกของเจ้าของปืนผู้ตายได้เลยโดยไม่ต้องโอนไปชื่อใครก่อน
ผู้จัดการมรดกเป็นผู้มีอำนาจจัดการทรัพย์สินของผู้ตายตามกฎหมายเพื่อแบ่งปันทรัพย์สินของผู้ตายเอง
จะโอนจำหน่ายจ่ายแจกให้ใครก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเป็นทายาท ลูก หลาน พ่อ แม่ สามีหรือภรรยา

• **
  • 7
  • +0/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2022, 22:38:14 »

โทรมาคุย รับคำแนะนำ ช่วยเหลือได้ ครับ  ;D

ขออนุญาตแอดไลน์ได้ไหมครับ

M1

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 20:45:04 »

พอดีมีคนรู้จักกัน จะขาย1911 ให้ครับ

แต่ติดปัญหาคือ ใบป.4 เป็นชื่อสามีของเขาที่เสียชีวิตเเล้ว
ผมไปติดต่อที่อำเภอเพื่อขอใบ ป.3

อำเภอบอกว่าต้องโอนเป็นชื่อภรรยาผู้รับมรดกก่อน
ถึงจะขอใบ ป.3 ได้ เพราะจะขอใบ ป.3
ต้องใช้บัตรประชาชน+ทะเบียนบ้าน เจ้าของปืน

มีวิธีการขอ ป.3 และวิธีการโอนแบบอื่นไหมครับ
นอกจากต้องโอนเป็นชื่อภรรยาครับ

กรณีนี้คือ  " เจ้าของปืน ตายแล้ว "  ไม่ได้ตั้งผู้จัดการมรดก
การตั้งผู้จัดการมรดก ต้องให้ ทายาท หรือ ผู้มีส่วนได้เสียร้องศาล

เมื่อไม่ได้ร้องศาลขอตั้งผู้จัดการมรดก ก็ไม่มีคำสั่งตั้งจากศาล

ทางออกคือ ให้เมีย ให้ลูก คนตาย ไปขอรับโอนก่อน

หลังจากนั้น ค่อยเข้าสู่วิธีปกติ โอนขายทั่วไป ;D ;D ;D