GUN GALLERY IN THAILAND

ปืนมรดก

ปืนมรดก
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2023, 07:17:53 »
รบกวนสอบถาม กรณีปืนมรดกครับ
   พ่อมีปืนแต่ยังไม่ได้โอนชื่อใดๆ ต่อมาพ่อผมเสียชีวิตโดยไม่ทำพินัยกรรมไว้  โดยผมได้ให้น้องสาวต่างมารดาเป็นผู้จัดการมรดกครับ(ศาลสั่งให้น้องสาวเป็นผู้จัดการมรดกเรียบร้อย)
   ถ้าจะโอนปืนดังกล่าวมาเป็นชื่อผม แค่น้องสาวคนเดียวสามารถเซ็นชื่อคนเดียวให้ผมดำเนินการได้เลยมั้ย หรือต้องให้ทายาทของพ่อเซ็นชื่อเพื่อสละสิทธิ์ในการขอรับปืนดังกล่าวด้วยครับ (ตอนนี้ยังมีแม่เลี้ยง,น้องสาวต่างมารดาและน้องสาวผมแท้ไปอีก๑คน ยังอยู่)
  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DHMDT

• **
  • 306
  • +14/-238
Re: ปืนมรดก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2023, 09:32:46 »
ให้น้องสาวคนที่เป็นผู้จัดการมรดกคนเดียวเซ็นได้เลย

1. สำเนาคำสั่งศาลที่ตั้งผู้จัดการมรดก
2. สำเนาบัตรประชาชนผู้จัดการมรดก
3. สำเนาทะเบียนบ้านผู้จัดการมรดก
4. ป.4 ตัวจริง สลักหลัง (เซ็นชื่อผู้จัดการมรดก)
5. ใบมอบอำนาจ หรือ ใบแสดงเจตนาจำหน่ายทรัพย์มรดก ที่ผู้จัดการมรดกเป็นคนเซ็นมอบ (บางที่ไม่ใช้)

ไปยื่นที่อำเภอ (กรณีบ้านอยู่ ตจว.) หรือกรมการปกครอง (กรณีบ้านอยู่ กทม.) พร้อมเอกสารส่วนตัวของผู้รับโอนจ้า  :OO
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2023, 16:28:51 โดย พ่oท่าu »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2023, 10:52:10 »
ให้น้องสาวคนที่เป็นผู้จัดการมรดกคนเดียวเซ็นได้เลยครับ
1. สำเนาคำสั่งศาลที่ตั้งผู้จัดการมรดก
2. สำเนาบัตรประชาชนผู้จัดการมรดก
3. สำเนาทะเบียนบ้านผู้จัดการมรดก
4. ป.4 ตัวจริง สลักหลัง (เซ็นชื่อผู้จัดการมรดก)
5. ใบมอบอำนาจ หรือ ใบแสดงเจตนาจำหน่ายทรัพย์มรดก (บางที่ไม่ใช้)

ไปยื่นที่อำเภอ (กรณีบ้านอยู่ ตจว.) หรือกรมการปกครอง (กรณีบ้านอยู่ กทม.) พร้อมเอกสารส่วนตัวของผู้รับโอนจ้า  :OO

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2023, 17:21:12 »
  :LIKE:  ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลคำแนะนำ