GUN GALLERY IN THAILAND

ใบ ป.3 บางท้องที่ ทำไมออกยากจัง

ออฟไลน์ Theppapin

• **
  • 2
  • +0/-0
ใบ ป.3 บางท้องที่ ทำไมออกยากจัง
« เมื่อ: มีนาคม 25, 2023, 22:41:42 »
ตามหัวข้อเรื่องครับ ใบ ป.3 บางท้องที่ ทำไมออกยากจัง ผมรอมา 5-6 เดือนแล้ว เอกสารครบทุกอย่าง

ออฟไลน์ The Winner

• **
  • 11
  • +0/-0
Re: ใบ ป.3 บางท้องที่ ทำไมออกยากจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2023, 12:13:57 »
นายอำเภอบางที่ไม่ชอบปืนครับ

ออฟไลน์ yeaw

• **
  • 16
  • +0/-0
Re: ใบ ป.3 บางท้องที่ ทำไมออกยากจัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2023, 14:28:27 »
นายอำเภอบอกว่ามันเป็นนโยบายขอรัฐบาลควบคุมอาวุธปืนครับ

ออฟไลน์ gai-chon

• 3796
  • +82/-114
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2023, 15:02:50 »
ตามหัวข้อเรื่องครับ ใบ ป.3 บางท้องที่ ทำไมออกยากจัง ผมรอมา 5-6 เดือนแล้ว เอกสารครบทุกอย่าง
ไม่ได้มากวนนะครับ  ถ้าเราออกไม่ได้แล้วคนอื่นออกได้  ต้องถามตัวเองครับว่า  เพราะอะไร   ปรกติ  งานประจำปี  โอกาสขอน่าจะมี %  ได้มากกว่าปรกติครับ  แต่ถ้า  ดุลยพินิจ นายไม่ออกให้ใครเลย  แบบนี้ต้องถามนายอำเภอแล้วครับ    เพราะเขามีเหตุผลหนึ่งข้อ  ที่บอกว่า  คำว่า  ดุลยพินิจ  เป็นการตัดสินตามความคิดของตนเอง  บางครั้งหงุดหงิดอยู่   มาขอจังหวะไม่ดี  มีสิทธิ์ไม่อนุญาตก็มีนะครับ 
นายอำเภอบางที่ไม่ชอบปืนครับ
เจอแบบนี้  ต้องรอนายใหม่ครับ  คนรักปืนกลัวที่สุดคือ  นายแบบนี้ครับ   :DisLIKE: :DisLIKE:

ออฟไลน์ tianchai

• **
  • 55
  • +1/-2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2023, 15:50:50 »
คนนี้ไม่ออกให้ นายคนต่อไปเดี๋ยวก็ย้ายมาครับ

ออฟไลน์ Hartman

• **
  • 47
  • +2/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2023, 15:14:30 »
กฎหมายใช้คำว่าดุลพินิจ ทั้งที่ เงื่อนไขตามกฎหมายกำหนดว่าต้องมีคุณสมบัติอะไรเอาไว้ซึ่งก็ควรเป็นเช่นนั้น ถ้าครบก็ควรอนุญาต ตามขนาด ชนิดและจำนวนที่ต้องการ

แต่มีการคำสั่งภายในเอง ว่าต้อง มีเอกสารเท่านี้ หลักทรัพย์เท่านี้ นั่นนี่ ซึ่งเกินกว่าที่กฎหมายกำหนด แต่เอาไปพ่วงกับคำว่า ดุลพินิจ ซึ่งกว้างขวางมาก

จะนายเก่า นายใหม่ ก็ควรใช้หลักเกณฑ์เดียวกันหรือไม่? ถ้ามีคุณสมบัติครบถ้วนก็ควรอนุญาตใช่หรือไม่? และระยะเวลาพิจารณาก็ควรกำหนดไว้ชัดเจน เช่น ไม่เกิน 1-2 เดือน เป็นต้น

หากต้องการเก็บค่าธรรมเนียม เช่น 2000 บาท/ใบ ภาษีท้องถิ่น 500 บาท/ใบ ภาษีเพื่อมหาดไทย 500 บาท/ใบ ก็ออกประกาศมาตรงๆเลย ว่าเก็บภาษีเข้ารัฐ อย่าไปทำให้มันคลุมเครือ สุดท้ายแม้จะมีการก่อเหตุจากใบอนุญาตที่ นายทะเบียนออกให้ ท่านก็ไม่ต้องรับผิดอะไร เพราะท่านทำตามเงื่อนไขกฎหมายแล้ว การก่อเหตุของผู้ที่ได้รับอนุญาตครอบครอง เป็นเรื่องที่นอกเหนือไปจากความควบคุมของท่านตามหน้าที่แล้วไม่ใช่ความรับผิดชอบของท่านที่ต้องไปรับรองพฤติกรรมบุคคลนั้นแต่อย่างใด อาชญากรมันก็คงไม่เสนอหน้าไปขอหรอก

ลำพังตอนมายื่นพิมพ์ลายนิ้วมือ ตรวจประวัติอาชญากรรม อายุ ก็เพียงพอแล้ว หลักทรัพย์ ชาวบ้าน แต่ต้องคุ้มครองทรัพย์สิน เช่น ข้าวสารที่ตากกองไว้  วัว ควาย ตัวละ หลายหมื่น หรือ หลักแสน ก็ควรอนุญาต บ้านอยู่ไกลจากป้อมตำรวจ สายตรวจ ยิ่งต้องอนุญาต

ออฟไลน์ rakddddd

• **
  • 12
  • +0/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2023, 10:52:26 »
ส่วนตัวคิดว่าเป็นเรื่องผลประโยชน์ล้วนๆครับ เคยเจอมากับตัวเองเลยคือดองเอกสารไว้เกือบปีติดต่อสอบถามอย่างไงก็บอกผลัดเป็นสัปดาห์ถัดไปเรื่อยๆบอกติดปัญหาโน่นนี่้นั่นจากสับดาห์ไปเป็นเดือน จนสุดท้ายผมต้องเอ่ยปากถามตรงๆว่าจะสามารถทำอย่างไรได้บ้าง คำตอบที่ได้รับคือต้องการค่าดำเนินการ4000 ฮ่ะ!ผมนี่ถึงกับอุทานออกมา (อ.เมือง สมุทรปราการ)