GUN GALLERY IN THAILAND

beretta 950b 6.35

ออฟไลน์ chnon

• **
  • 260
  • +58/-655
  • w213m274 AMG
beretta 950b 6.35
« เมื่อ: เมษายน 05, 2023, 09:47:17 »

ปืนธรรมดาๆครับ แต่ประวัติบรื๋ยส์มากๆ

ปืนกระบอกนี้ เพื่อนรักพ่อผมใช้ยิงตัวตายปี 2533 เข้าขมับขวา ทะลุขมับซ้าย ทะลุผนังบ้าน(บ้านไม้สมัยก่อนที่ ใช้ไม้แผ่นๆซ้อนเป็นเกล็ดๆจากล่างขึ้นบน) ........ใครว่า 6.35 ไม่แรง
    หลังจากนั้น ภรรยาคนตายคงเอาปืนมาไว้ที่พ่อผมด้วยเหตุผลบางอย่าง โดยที่ผมก็ไม่รู้เลยว่าปืนกระบอกนี้มันมาอยู่กับพ่อผม จนพ่อผมเสียชีวิตเมื่อปี 2558
      ก็มีการจัดการเรื่องปืนต่างๆของพ่อ จนมาถึงกระบอกนี้ ครอบครัวผมเห็นว่าควรจะสอบถาม ภรรยาเจ้าของปืนว่าจะรับคืนไปมั้ย เพราะหลังจากที่ครอบครัวผมย้ายมาอยู่ห่างกัน ก็แทบไม่ได้ติดต่อกันเลย
     สรุปก็คือ ลูกสาวคนเดียวของเค้า ตกลงจะรับปืนกระบอกนี้คืน ก็มอบปืนพร้อมเอกสาร และคำแนะนำการโอนไป
      ผ่านมาหกเจ็ดปีจากที่คืนปืนกลับไป น้องที่เอาปืนไปก็ติดต่อมา ถามว่าให้ผมช่วยรับปืนกระบอกนี้ไว้ได้มั้ย ....... เพราะสามีของเค้าเคยใช้ปืนกระบอกนี้เล็งขู่มาที่เค้าขณะมีปากเสียงกัน(ทั้งบ้าน มีปืนกระบอกเดียว) ผมก็ไม่เคยถือโชคลางอะไรอยู่แล้วก็เลยรับไว้(45k) อยู่มาหลายคืนละก็ยังไม่ได้ฝันหรือมีหลอนอะไร ตอนนี้กำลังเดินเอกสารอยู่ เอาไว้ถ้าเกิดมีอะไรแปลกๆ จะมาเล่าให้ฟังใหม่นะครับ หรือถ้าว่างพอจะทำความสะอาดดีๆ แล้วถ่ายรูปใหม่สวยๆมาลงนะครับ  :e

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2023, 09:49:51 โดย chnon »

• **
  • 260
  • +58/-655
Re: beretta 950b 6.35
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2023, 06:51:39 »

เล่าต่อ ขออนุญาตไม่ถ่ายรูปใหม่นะครับ ถ่ายใกล้ ถ่ายของดำทีไร ไม่เคยถูกใจสักที
   ผมเพิ่งมีเวลาลอกเลขปืนเมื่อวานซืนนี้เอง ตอนรับมาก็ไม่ได้ตรวจอะไร เพราะคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา แต่ แต่
   พอกดแม๊กกาซีนออกมา ใส่กลับเข้าไปแล้วมันไม่ล๊อค พอสังเกตดูดีๆ ก็เห็นว่าปุ่มมันค้างนี่เอง พอมองที่หัวน๊อตด้านปุ่มปลด มีรอยถอดจากไขควงที่ปากไม่พอดีกับหัวน๊อตอีก
   หลังจากถอดออกมา ปรากฎว่า ประกับด้านตรงข้าม ก็ขันน๊อตแบบหลวมๆไว้อีก
   มาพินิจพิเคราะห์ดูแล้ว อาการมาจาก ปุ่มปลดแม๊กฯเบียดด้าม และด้านตรงข้ามที่เป็นร่องในประกับรับ เวลาเรากดปุ่มปลดแม็กก็ขัดกับปลายแผ่นยึดปุ่มปลดแม๊กอีก
  แต่งสิครับ รออะไร ซื้อใหม่ของแท้ราคาเอาเรื่อง แถมใส่แล้วเหมือนรถเก่าใส่ไฟท้ายใหม่ มันดูไม่เข้ากัน ซื้อประกับไม้ไทยทำ หรือสั่งจากนอก ก็ต้องแต่งอยู่ดี
        หลังจากเอาคัตเตอร์ปาดๆด้านตรงข้ามปุ่มปลด แล้ะม้วนกระดาษทราย ทะลวงด้านปุ่มปลดแล้ว อาการติดขัดก็หมดไป
     สรุปสาเหตุ สังเกตตรงที่ผมวงไว้นะครับ จะเห็นช่องว่างระหว่างประกับ กับโครงปืน น่าจะมาจากพลาสติกประกับด้ามหดตัว เนื่องจากอายุปืนนานมากแล้ว ก็เล่าสู่กันฟัง เผื่อเป็นแนวทางถ้าใครเจอกรณีคล้ายๆกันครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2023, 07:03:31 โดย chnon »

ออฟไลน์ เลอ..น้ำจำ

• **
  • 382
  • +43/-1186
  • ■■■ ดู คน..อย่าเพียงดูด้วยตา จะดูผิดได้ง่าย ■■■
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2023, 14:58:59 »

ปืนธรรมดาๆครับ แต่ประวัติบรื๋ยส์มากๆ

ปืนกระบอกนี้ เพื่อนรักพ่อผมใช้ยิงตัวตายปี 2533
เข้าขมับขวา ทะลุขมับซ้าย ทะลุผนังบ้าน
(บ้านไม้สมัยก่อนที่ ใช้ไม้แผ่นๆซ้อนเป็นเกล็ดๆจากล่างขึ้นบน)
........ใครว่า 6.35 ไม่แรง

หลังจากนั้น ภรรยาคนตายคงเอาปืนมาไว้ที่พ่อผมด้วยเหตุผลบางอย่าง
โดยที่ผมก็ไม่รู้เลยว่าปืนกระบอกนี้มันมาอยู่กับพ่อผม
จนพ่อผมเสียชีวิตเมื่อปี 2558

ก็มีการจัดการเรื่องปืนต่างๆของพ่อ จนมาถึงกระบอกนี้
ครอบครัวผมเห็นว่าควรจะสอบถาม ภรรยาเจ้าของปืนว่าจะรับคืนไปมั้ย
เพราะหลังจากที่ครอบครัวผมย้ายมาอยู่ห่างกัน ก็แทบไม่ได้ติดต่อกันเลย

สรุปก็คือ ลูกสาวคนเดียวของเค้า ตกลงจะรับปืนกระบอกนี้คืน
ก็มอบปืนพร้อมเอกสาร และคำแนะนำการโอนไป

ผ่านมาหกเจ็ดปีจากที่คืนปืนกลับไป น้องที่เอาปืนไปก็ติดต่อมา
ถามว่าให้ผมช่วยรับปืนกระบอกนี้ไว้ได้มั้ย .......
เพราะสามีของเค้าเคยใช้ปืนกระบอกนี้เล็งขู่มาที่เค้า
ขณะมีปากเสียงกัน(ทั้งบ้าน มีปืนกระบอกเดียว)
ผมก็ไม่เคยถือโชคลางอะไรอยู่แล้วก็เลยรับไว้(45k)
อยู่มาหลายคืนละก็ยังไม่ได้ฝันหรือมีหลอนอะไร
ตอนนี้กำลังเดินเอกสารอยู่ เอาไว้ถ้าเกิดมีอะไรแปลกๆ
จะมาเล่าให้ฟังใหม่นะครับ หรือถ้าว่างพอจะทำความสะอาดดีๆ
แล้วถ่ายรูปใหม่สวยๆมาลงนะครับ  :e

555 Norinco เฮี้ยน ขลังกว่า ครับ 555
โทรศัพท์ดังตอนเที่ยงคืน

5555 ถามว่าเอาไปโอนหรือยัง 555 ;D ;D ;D

ถ้าตัวตรงไม่ต้องกลัวเงาคต
ถ้าหัวตรงไม่ต้องกลัวเท้าเอียง

• **
  • 260
  • +58/-655
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 09:23:09 »

555 Norinco เฮี้ยน ขลังกว่า ครับ 555
โทรศัพท์ดังตอนเที่ยงคืน

5555 ถามว่าเอาไปโอนหรือยัง 555 ;D ;D ;D

เสร็จเรียบร้อยแล้วจ้า ...... แต่มันอาถรรพ์จริงๆ นะครับ  ใจร้อนรีบหาแม๊กฯมาเติม ราคารับเข้าเทียบกับที่เพิ่งมีลงขายไปไม่นานมานี้ขืนบอกใครไป กลายเป็นเด็กเห่อหะมอยเลยครับ  :e