GUN GALLERY IN THAILAND

ขอคำแนะนำด้วยคะ (เป็นมือใหม่ไม่เคยจับปืน)

ออฟไลน์ i.path

• **
  • 2
  • +1/-0
สวัสดีค่ะ
คือ ดิฉันสนใจที่จะซื้อปืนสั้นเล็กๆเก็บไว้สักกระบอกไว้ที่บ้าน เพื่อใช้กรณีฉุกเฉิน
เนื่องจากที่บ้านมีแต่ผู้หญิงทั้งเด็กและคนแก่ และขโมยชุกชุม
บางครั้งขโมยขึ้นบ้าน ยังต้องยอมหลบในห้องนอนกัน เพราะเกรงอันตราย
หากมีปืนไว้ อย่งน้อยใช้ขู่ หรือยิงที่ขาแขนให้บาดเจ็บก็ยังดี
เลยอยากสอบถามว่า
ก่อนซื้อ ควรมีการไปเรียนยิงปืนก่อนไหม (พอแนะนำสถานที่ได้ไหมคะ พักแถวลาดพร้าว-รัชดา)
เรียนแล้ว สามารถยิงปืนได้กับทุกรุ่น การใช้งานคล้ายกันไหม
แล้วควรใช้ปืนแบบไหน ที่ไม่ต้องถึงโหดแบบโป้งเดียวตาย และขอราคาคร่าวๆ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

ออฟไลน์ Smith686

• **
  • 484
  • +16/-41
Re: ขอคำแนะนำด้วยคะ (เป็นมือใหม่ไม่เคยจับปืน)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 13:54:26 »
    ปืนสำหรับผู้หญิง เด็ก หรือมือใหม่ น่าจะเป็นลูกโม่ Smith&Wesson ขนาด .38 แต่ก่อนอื่นลองไปหัดยิงปืนก่อน

#Invalid YouTube Link#

ออฟไลน์ TAE SFE

• **
  • 23
  • +0/-0
Re: ขอคำแนะนำด้วยคะ (เป็นมือใหม่ไม่เคยจับปืน)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 18:32:44 »
แนะนำเป็นลูกโม่ขนาด .38 ก่อนตัดสินใจหาโอกาสไปลองเช่าปืนที่สนามเพื่อยิง โดยปกติสนามจะมีเจ้าหน้าที่แนะนำการใช้และกฎความปลอดภัยในการใช้ปืน หรือหาคอร์สเรียนยิงปืนก็จะดีครับ

ออฟไลน์ gai-chon

• 3798
  • +82/-114
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 19:09:03 »
สวัสดีค่ะ
คือ ดิฉันสนใจที่จะซื้อปืนสั้นเล็กๆเก็บไว้สักกระบอกไว้ที่บ้าน เพื่อใช้กรณีฉุกเฉิน
เนื่องจากที่บ้านมีแต่ผู้หญิงทั้งเด็กและคนแก่ และขโมยชุกชุม
บางครั้งขโมยขึ้นบ้าน ยังต้องยอมหลบในห้องนอนกัน เพราะเกรงอันตราย
หากมีปืนไว้ อย่งน้อยใช้ขู่ หรือยิงที่ขาแขนให้บาดเจ็บก็ยังดี
เลยอยากสอบถามว่า
ก่อนซื้อ ควรมีการไปเรียนยิงปืนก่อนไหม (พอแนะนำสถานที่ได้ไหมคะ พักแถวลาดพร้าว-รัชดา)
เรียนแล้ว สามารถยิงปืนได้กับทุกรุ่น การใช้งานคล้ายกันไหม
แล้วควรใช้ปืนแบบไหน ที่ไม่ต้องถึงโหดแบบโป้งเดียวตาย และขอราคาคร่าวๆ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ
ผู้หญิงมือใหม่  แนะนำลูกโม่  .38  ขนาด  4  นิ้ว  ถ้าซื้อสวัสดิการได้  ซื้อสวัสดิการถูกกว่าเป็นหมื่นครับ  แต่ถ้าซื้อสวัสดิการไม่ได้  แนะนำลูกโม่เทารัส  ขนาด .38 (ราคา  5 หมื่นกว่าๆร้านไทเนครับ)
สมควรไปเรียนรู้การใช้อาวุธเบื้องต้นซะ 1-2 คอร์สครับ   เรียนแล้วพอจะมีความรู้ในการใช้อาวุธปืนมากขึ้นครับ  แหะๆ แต่ถ้าแบบตั้งใจยิงแขนยิงขา  ให้บาดเจ็บ  มือเก่าๆยังยิงไม่ได้เลยครับ  ซัดมั่วๆไปก่อนครับ
แถวลาดพร้าว  รัชดา  ผมอยู่  ตจว  เลยไม่ทราบว่า  มีสนามยิงปืนแถวนั้นหรือเปล่าครับ  ขยันฝึกซ้อมเดี๋ยวก็ยิงแขนยิงขาได้ครับ

แต่ถ้ามาขโมยทรัพย์สินอย่างเดียว  ถ้ามูลค่าไม่เท่าไรก็ให้มันไปเถอะครับ  (เพราะยิงมันตาย  เสียตังค์แพงกว่าของที่มันขโมยไปครับ)หลบอยู่แต่ในห้อง  ตะโกนข้างหน้าต่างว่า ไฟไหม้  ช่วยได้ครับ    ตอนนี้โทร  191  เขาจะไปถึงไม่เกิน  15  นาทีครับ  ระเบียบบอกมาแต่ความจริงไม่ทราบนะครับ 

ออฟไลน์ aids

• **
  • 225
  • +14/-8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 19:43:08 »

ก่อนอื่น ขอชื่นชมวิธีคิด ผมนับถือใจครับ

แนะนำ ปืนลูกซองครับ ไม่ต้องเล็งมาก
ถ้าเอาแบบปั๊ม แค่ได้ยินเสียงเราสาวกระโจมมือ(ป้อนลูกเข้าลำกล้อง)
รับรองว่า มันเผ่นแน่ครับ
ต่อให้มันมีปืน ลูกซองเขาถือว่าเป็นปืนปราบปืน
มันยิงมา 1 นัด เราสวนไปตู้มเดียว 27 เม็ด เราได้เปรียบครับ
ถ้าเอาแค่สั่งสอน เลือกใช้ลูกยิงนก Bird shot
ไม่ตาย ก็กลับไปแคะลูกตะกั่วเม็ดเล็ก ๆ กันสนุกครับ

ไม่ว่าเราจะซื้อปืนอะไรก็ตาม ขอให้พาทุกคนในบ้าน เข้าสนาม
ฝึกความปลอดภัย ฝึกยิงให้ชำนาญ ให้ทุกคนคุ้นเคย สร้างความมั่นใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2023, 19:46:14 โดย aids »

ออฟไลน์ Hartman

• **
  • 47
  • +2/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 23:08:04 »
ไปเช่าลองยิงที่สนามก่อน ถามมีครูสอนมั๊ยน่าจะรวมๆ 1500-1800 แล้วจะรู้ว่าถูกจริตตัวไหน

ค่อยตัดสินใจ จากนั้น

ส่วนตัว ชอบปืนที่เข้ากับเรา ขนาดมาทีหลัง

ออฟไลน์ Nronios

• **
  • 10
  • +1/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 23:29:47 »
ไม่ว่าปืนชนิดไหนที่จะฝากชีวิตไว้ ถ้าได้จับบ่อยๆ ทลายกำแพงสร้างความคุ้นเคยกันและยิ่งถ้าได้ไปลงเรียนการใช้งานด้วยแล้ว…. เดาว่ากระบอกที่สองอาจจะตามมาครับ :ss :e :OO

ฝากไว้อีกข้อคือจัดเก็บให้พ้นมือเด็กและมือโจรครับ

ออฟไลน์ i.path

• **
  • 2
  • +1/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2023, 05:19:03 »
ขอบคุณทุกคนเลยนะคะ
สรุปว่าอย่างแรกไปหาสนามยิงปืนและไปเรียนก่อน
รับทราบคะ จะรีบไปตามคำแนะนำอาทิตย์นี้เลย

ออนไลน์ DHMDT

• **
  • 305
  • +14/-238
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2023, 19:31:56 »
ปืนลูกโม่ ไกหนัก ระวังจะไม่มีแรงเหนี่ยว

ปืนแม๊กกาซีน ระวังจะไม่มีแรงดึงสไลด์

ต้องลองไปหยิบจับดูด้วยตัวเองครับ

ออฟไลน์ Volcano

• **
  • 47
  • +1/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2023, 19:11:52 »
1.ควรไปเรียนครับ ตอนแรกคอร์สทั่วไปเบื้องต้นก็ได้ หลังๆไปทางIDPA IPSC เป็นกีฬาก็สนุกดีนะ ประยุกต์ใช้ได้ในชีวิตประจำวัน
2.ลูกโม่เป็นตัวเลือกที่ดี แต่ผมว่าถ้าเรียนรู้ ฝึกฝน ได้ทุกปืนแหละครับ .38 9mm โอเคหมด แต่ยังไงปืนกึ่งฯก็ได้เปรียบวงกระสุนนะ
3.อยากให้ลองจับ ลองซ้อมดูก่อน ว่าจะเอา โม่หรือกึ่งฯ ผ่านทางการเช่าจากสนาม ผ่านการเรียน แล้วค่อยเลือกว่าจะเอาแบบไหน
4.เรื่องยิงแขนยิงขา นี่ตัดออกไปได้เลยครับ ตอนยิงจะได้จัดศูนย์หรือเปล่า สำหรับมือใหม่นี่ยิงตัวให้โดนก่อน 5เมตร 10เมตร ผมเคยเจอลากไกดับเบิ้ลนี่ขุดดินรัวๆเลย ยังไม่นับรวมอาการตื่นเต้น มือไม้สั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2023, 19:12:58 โดย Volcano »

ออฟไลน์ The_1nnocenT

• **
  • 71
  • +0/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2024, 14:37:39 »
แนะนำเป็นลูกโม่เทารัส M856 T.O.R.O. ขนาด .38สเปเชี่ยล บรรจุ 6 นัด ลำกล้อง 3 นิ้วเลยครับ
เล็กบางซ่อนง่าย น้ำหนักเบา ไกไม่หนักเกินไป แค่เอาแนวลำกล้องพาดลำตัวแล้วขย้ำไกยิงยิบไม่ยั้งรับรองว่าโจรกองกับพื้นทันที
หรือจะเป็นลูกซองปั๊มก็ได้ครับ แค่เสียงสาวกระโจมดังในบ้านจากมุมมืด โจรก็หน้าเหลืองเหมือนเจอผีบ้านผีเรือนออกมาหลอกหลอนแน่นอน ;D ;D :LIKE:
"อาวุธปืน" คือศาสตราวุธทรงพลังและมีอำนาจสูงที่แม้แต่ผีสางก็ยังขลาดกลัว ฉะนั้นจงใช้อาวุธปืนของท่านด้วยสติปัญญา อย่าใช้อาวุธปืนด้วยอารมณ์

ออฟไลน์ ohm_p

• **
  • 49
  • +3/-55
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2024, 17:13:32 »
ระหว่างรอขออนุญาตซื้อปืน ก็หามีด หาดาบมาป้องกันตัวไปก่อนครับ

ออฟไลน์ Vash

• **
  • 4
  • +0/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2024, 14:26:36 »
ไปลงเรียนก่อนเลยครับจะทราบว่าตัวเองถนัดปืนแบบไหน แต่ขออนุญาตแนะนำปืนลูกโม่ ไม่ก็ลูกซองสั้นแบบปั๊มแอคชั่นครับ ผมพึ่งพาที่บ้านไปเลือกซื้อปืนมา ให้ลองขึ้นลำปืนกึ่งอัตโนมัตกับลองเหนี่ยวไกแบบดับเบิ้ล สรุปมาจบที่ลูกโม่ขนาด .38สเปเชียวครับ
เพราะไม่สามารถขึ้นสไลด์ปืนกึ่งอัตโนมัตได้ครับ ไม่ต้องนึกถึงกรณีมือเปือนครีม ปืนติดขัด อาการล่กรน แต่ไกปืนแบบดับเบิ้ลของลูกโมเดี๋ยวนี้ดีๆเยอะไกไม่หนักเกินไป ผญ เหนี่ยวไกได้ครับ ยิงป้องกันตัวไม่ได้ไปต่อสู้กับใครจริงๆยิงกันไม่เกิน 3-4 นัดก็จบแล้วครับ