GUN GALLERY IN THAILAND

ต้องการขายปืนมรดก ทำอย่างไร

ต้องการขายปืนมรดก ทำอย่างไร
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2023, 12:41:01 »
  ได้รับปืนมรดกมาจำนวนหนึ่ง ต้องการขายทั้งหมดเพราะ ไม่มีความรู้ความสนใจทางนี้เลย มีเพื่อนที่เล่นอยู่บอกว่าช่วงนี้ซื้อขายกันลำบาก ให้ขายไปพร้อมเอกสารของพ่อได้เลย เพราะผู้จัดการมรดก สามารถขายได้โดยไม่ต้องโอนมาเป็นของทายาท ซึ่งผมเป็นทายาททางกฎหมายแต่เพียงผู้เดียว  มันขายแบบนี้ได้เลยหรือครับ เพราะเห็นคนแนะนำบอกว่า ถ้าโอนมาก่อนจะยุ่งยาก ขายไป ทั้งหมดเป็นชื่อคนตาย ไม่เกี่ยวกับเราอยู่แล้ว
   ใครมีคำแนะนำอย่างไร หรือ สนใจอยากดูหรือซื้อ ทิ้งเบอร์ทิ้งไลน์ไว้ได้นะครับ ขออนุญาตไม่ลงเบอร์หรือไลน์ให้นะครับ เคยฝากเพื่อนลงให้ แล้วมันเข้ามาเยอะมาก ขอเลือกที่จะแอดไปเองทีละไม่กี่คนก่อนนะครับ
  จะแอดเฉพาะผู้ที่ส่งทั้งเบอร์โทรและไลน์ก่อนนะครับ ถ้าส่งแต่ไลน์อย่างเดียวขออนุญาตไม่ตอบนะครับ มีปืนทั้งสั้นยาว มากกว่าหกสิบกระบอกครับ ขายไม่แพงเพราะทุกกระบอกมีราคาตอนซื้อกำกับไว้ และผมไม่ได้จำเป็นต้องใช้เงินจากตรงนี้ครับ ขายเพราะไม่ชอบบวกกับดูแลไม่ไหวครับ

ขอบคุณครับ

ผศ. เอกราช

สวัสดีครับ ผมคือคนแนะนำเวปและสมัครสมาชิกให้อ.เอกราชนะครับ

ขอแจ้งเพื่อนสมช.ว่า ผมได้รับข่าวจากทางครอบครัวอาจารย์ ว่าตอนนี้ อาจารย์มีปัญหาสุขภาพระดับที่กระทบกับการทำกิจกรรมในชีวิตประจำวัน  จึงไม่สามารถทำธุรกรรมใดๆได้ ในช่วงนี้นะครับ เรื่องการขายปืน จึงต้องขอเลื่อนออกไปก่อน แต่ทุกท่านที่แจ้งความประสงค์เข้ามา จะดำเนินการให้ตามลำดับเมื่อพร้อมนะครับ

ต้องขออภัยและ ขอบคุณครับ  :<>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2023, 09:18:30 โดย รศ.เอกราช »

Re: ต้องการขายปืนมรดก ทำอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2023, 18:02:12 »
ปัจจุบันนี้ ผมได้วานให้เพื่อนที่มีความรู้เรื่องปืน ทำการจับคู่ตัวปืน กับเอกสาร และประมาณราคาขายแต่ละกระบอกไว้
      ปื้นสั้นโดยรวมมียี่สิบกว่ากระบอก ปืนยาวเกินสามสิบกระบอก
             หากทำรายการราคาเสร็จแล้ว ผมจะส่ง sms เตือนทุกท่าน เพื่อจะทำการแอดไลน์ ส่งรายละเอียดทั้งหมด ไปให้ตามลำดับไม่รวมที่แอดมาหาผมเองจากไหนก็ไม่รู้ที่เพื่อนผมไปลงไว้ให้ เมื่อท่านแรกเลือกเสร็จถึงจะส่งให้ในลำดับต่อไป ขออนุญาตไม่โทรคุยกับทุกคนนะครับ เส้นเสียงผมมีตุ่มน้ำ พูดอะไรไม่สะดวกมาพักใหญ่ๆแล้วครับ

ขอบคุณทุกคนที่สนใจนะครับ  :LIKE:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2023, 19:45:55 โดย ผศ.เอกราช »

ออนไลน์ AMNAJ30

• **
  • 240
  • +14/-50
Re: ต้องการขายปืนมรดก ทำอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2023, 20:07:58 »
  ได้รับปืนมรดกมาจำนวนหนึ่ง ต้องการขายทั้งหมดเพราะ ไม่มีความรู้ความสนใจทางนี้เลย มีเพื่อนที่เล่นอยู่บอกว่าช่วงนี้ซื้อขายกันลำบาก ให้ขายไปพร้อมเอกสารของพ่อได้เลย เพราะผู้จัดการมรดก สามารถขายได้โดยไม่ต้องโอนมาเป็นของทายาท ซึ่งผมเป็นทายาททางกฎหมายแต่เพียงผู้เดียว  มันขายแบบนี้ได้เลยหรือครับ เพราะเห็นคนแนะนำบอกว่า ถ้าโอนมาก่อนจะยุ่งยาก ขายไป ทั้งหมดเป็นชื่อคนตาย ไม่เกี่ยวกับเราอยู่แล้ว
   ใครมีคำแนะนำอย่างไร หรือ สนใจอยากดูหรือซื้อ ทิ้งเบอร์ทิ้งไลน์ไว้ได้นะครับ ขออนุญาตไม่ลงเบอร์หรือไลน์ให้นะครับ เคยฝากเพื่อนลงให้ แล้วมันเข้ามาเยอะมาก ขอเลือกที่จะแอดไปเองทีละไม่กี่คนก่อนนะครับ
  จะแอดเฉพาะผู้ที่ส่งทั้งเบอร์โทรและไลน์ก่อนนะครับ ถ้าส่งแต่ไลน์อย่างเดียวขออนุญาตไม่ตอบนะครับ มีปืนทั้งสั้นยาว มากกว่าหกสิบกระบอกครับ ขายไม่แพงเพราะทุกกระบอกมีราคาตอนซื้อกำกับไว้ และผมไม่ได้จำเป็นต้องใช้เงินจากตรงนี้ครับ ขายเพราะไม่ชอบบวกกับดูแลไม่ไหวครับ

ขอบคุณครับ

ผศ. เอกราช
ส่งให้ทางข้อความนะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2023, 20:54:15 »
 :LIKE:ฝากด้วยครับ0841288473
ไอดี yuy.1505
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2023, 15:34:15 โดย kidsagorn Sudjaihan »

ออฟไลน์ TON KP

• **
  • 9
  • +0/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2023, 21:15:23 »
สนใจครับผมมี ป.3 1 ใบ ถูกใจซื้อเลยครับนำปืนไปตรวจแก้ ป.3 จากหลังคาอาวุธปืนกทมเป็นรับโอนจากบุคคลได้ ทะเบียนบ้านกทมครับ

ออฟไลน์ gai-chon

• 3796
  • +82/-114
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2023, 21:30:10 »
ขออภัยครับ  ผศ  ทะเบียนปืน (ป4) อยู่ที่ไหนครับ  ที่ถามเพราะถ้าท้องที่เดียวกัน  มันสะดวกกว่าคนละท้องที่ครับ 

ของผมพึ่งซื้อมาเหมือนกัน  ผู้จัดการมรดก  อยู่คนละท้องที่กับผู้เสียชีวิต  แต่ผมอยู่ท้องที่เดียวกันกับผู้เสียชีวิต  ซื้อมา 3 ตัว  ให้ผู้จัดการมรดก  นำเอกสารทั้งหมดมาท้องที่ที่ออก  ป4  แล้ว  โอนให้ผู้ซื้อได้เลย   เช่น  นาย  ก.  เป็น ผู้จัดการมรดก  นาย  ข  เป็นผู้เสียชีวิต  ในใบ  ป4  ที่ผมได้มาจะเป็นชื้อผม  ส่วนด้านผู้ขาย (จาก)   จะเขียนว่า  รับโอนจากนาย ก  ผู้จัดการมรดกของ นาย ข  ครับโดยที่ ผจก  มรดก   เขาจะข้ามใบ  ป3  ป4  ไปได้เลยครับ   

ออฟไลน์ THEP5566

• **
  • 936
  • +18/-5433
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2023, 21:31:38 »

ผมสนใจพร้อมรับโอนไปดูแลต่อ   และให้คำแนะนำได้ 

089-881-5566 โทรคุยกัน ครับ อาจารย์  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2023, 18:45:32 โดย THEP5566 »
Tel.- Line. O89-88I-5566

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 07:37:09 »
ขออภัยครับ  ผศ  ทะเบียนปืน (ป4) อยู่ที่ไหนครับ  ที่ถามเพราะถ้าท้องที่เดียวกัน  มันสะดวกกว่าคนละท้องที่ครับ 

ของผมพึ่งซื้อมาเหมือนกัน  ผู้จัดการมรดก  อยู่คนละท้องที่กับผู้เสียชีวิต  แต่ผมอยู่ท้องที่เดียวกันกับผู้เสียชีวิต  ซื้อมา 3 ตัว  ให้ผู้จัดการมรดก  นำเอกสารทั้งหมดมาท้องที่ที่ออก  ป4  แล้ว  โอนให้ผู้ซื้อได้เลย   เช่น  นาย  ก.  เป็น ผู้จัดการมรดก  นาย  ข  เป็นผู้เสียชีวิต  ในใบ  ป4  ที่ผมได้มาจะเป็นชื้อผม  ส่วนด้านผู้ขาย (จาก)   จะเขียนว่า  รับโอนจากนาย ก  ผู้จัดการมรดกของ นาย ข  ครับโดยที่ ผจก  มรดก   เขาจะข้ามใบ  ป3  ป4  ไปได้เลยครับ   

อันนี้รายละเอียดไม่ทราบเลยครับ คุณพ่อย้ายทะเบียนบ้านครั้งเดียว จากกรุงเทพฯ ไปสมุทรปราการ

สุดสัปดาห์นี้ เพื่อนและลูกผม จะช่วยกันขนย้ายปืนให้มารวมอยู่ที่เดียวกัน และจัดการเครื่องเอกสาร ถ่ายภาพ กำหนดราคา ถ้าเสร็จแล้วจะรีบ ส่งให้ผู้ที่ส่งความจำนงมาตามลำดับนะครับ ผมอาจจะไม่ได้เข้ามาในนี้สักวันสองวัน เพราะมีภารกิจเต็มเวลาทั้งสองวัน หากข้อความเต็ม เข้าใจว่าน่าจะ 20 ข้อความ ผมจะขอให้แอดมินเพจ ปิดกระทู้ก่อนนะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ legendarymos

• **
  • 31
  • +0/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 08:01:11 »
ฝากร้านปืนขายก็ได้ครับง่ายกับเราถ้าท้องที่ กทม ก็จะง่ายมากๆหน่อย

ออฟไลน์ เลอ..น้ำจำ

• **
  • 370
  • +43/-1170
  • ■■■ ดู คน..อย่าเพียงดูด้วยตา จะดูผิดได้ง่าย ■■■
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 10:17:44 »

555 หลักการร้องขอตั้งผู้จัดการมรดก

ต้องร้องตามภูมิลำเนา(ตามทะเบียนบ้าน)ที่ผู้ตายเสียชีวิต
เพราะอยู่ในเขตอำนาจศาลนั้นๆ เช่นตายชลบุรี ร้องศาลแพ่งกรุงเทพไม่ได้

กรณี เมื่อมีคำสั่งศาลตั้งผู้จัดการมรดกแล้ว
ผู้จัดการมรดกมีอำนาจดำเนินการทางแพ่งในมรดกของผู้ตายทั้งสิ้น

ทีนี้มาดูเรื่อง "โอนปืน"  ปืนอยู่กรุงเทพ กองทะเบียนกรมตำรวจ
ผู้ซื้ออยู่เชียงใหม่ ต้องขอ ป.3 เชียงใหม่ มาตัดโอนที่วังไชยา

แล้วถ้าคนซื้ออยู่กรุงเทพ ก็ต้องไปเขียนแบบ ป.1 ขอรับโอนที่วังไชยา
ขั้นตอนนี้วังไชยาจะออก ป.3 ไว้เป็นหลักฐาน (แต่ไม่มอบให้ผู้รับโอน)

555 เมื่อนายทะเบียนลงนามในป.3แล้ว จ่าย 500.- รอออกใบป.4 ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2023, 10:51:32 โดย เลอ..น้ำจำ »
ถ้าตัวตรงไม่ต้องกลัวเงาคต
ถ้าหัวตรงไม่ต้องกลัวเท้าเอียง

ออฟไลน์ pungpond@SMK

• **
  • 665
  • +6/-9
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 10:58:04 »
 :LIKE:

ออฟไลน์ Coltdstwo

• **
  • 167
  • +0/-1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 11:28:07 »
ฝากส่งทางไลท์นี้ด้วยครับ 0968912308  ครับผม :<>

ออฟไลน์ phisut1313

• **
  • 2
  • +0/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 15:22:47 »
สนใจครับติดต่อได้ครับ0925514993​ครับโทรและไลน์​เบอร์​เดียวกัน

ออฟไลน์ Niwatt

• **
  • 54
  • +0/-2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 15:36:48 »
สนใจ ขอรายละเอียดหน่อยครับ
ไลน์ไอดี  Niwatt

Tel 0971173999

ออฟไลน์ kobkiat

• **
  • 3
  • +0/-0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 16:12:10 »
ขอรายละเอียดด้วยครับ

ไลน์ kobkiatlaw
โทร 0864031447

ขอบคุณครับ