GUN GALLERY IN THAILAND

จะซื้อปืนติดสวัสดิการ

ออฟไลน์ Hariphan

• **
  • 19
  • +0/-0
จะซื้อปืนติดสวัสดิการ
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2023, 15:29:24 »
สอบถามครับถ้าเราจะซื้อปืนติดสวัสดิการ จากเจ้าของเก่าซึ่งเหลือติดอีก1ปีกว่า เราจะทำเราจะทำอย่างไรได้บ้างครับ ให้เจ้าของปืนสบายใจว่าเราไม่ได้เอาปืนไปทำให้เจ้าของปืนสบายใจว่าเราไม่ได้เอาปืนไปทำอะไร หรือลงบันทึกอะไรไว้ได้ครับให้เจ้าของปืนไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับปืนกระบอกนี้

ออฟไลน์ sonsin

• **
  • 944
  • +20/-88
Re: จะซื้อปืนติดสวัสดิการ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2023, 21:39:21 »
เพราะอะไรดลใจให้อยากได้ปืนติดโอนสวัสดิการ
หายาก หรือ ราคา
ถ้าปัจจัยเรื่องราคา ต้องมาลุ้นค่าตวามเสี่ยงเอาเองนะคับ
กฎหมาย บังคับให้ปืนถูกฝาถูกตัว ใครจะมีและใช้ต้องได้รับอนุญาตเฉพาะตัวคนๆไป
หากไม่ได้รับอนุญาตแล้วเอามาถือไว้ คือ ผิดมือ เสียประวัติ
มะม่วงแค่ห่ามๆไปสอยมาชิม ทั้งที่ยังไม่สุก
ก็จะได้ลิ้มรสชาติความห่ามนั้นเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ gai-chon

• 3796
  • +82/-114
Re: จะซื้อปืนติดสวัสดิการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2023, 12:02:23 »
สอบถามครับถ้าเราจะซื้อปืนติดสวัสดิการ จากเจ้าของเก่าซึ่งเหลือติดอีก1ปีกว่า เราจะทำเราจะทำอย่างไรได้บ้างครับ ให้เจ้าของปืนสบายใจว่าเราไม่ได้เอาปืนไปทำให้เจ้าของปืนสบายใจว่าเราไม่ได้เอาปืนไปทำอะไร หรือลงบันทึกอะไรไว้ได้ครับให้เจ้าของปืนไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับปืนกระบอกนี้
จะด้วยเหตุผลใดของท่าน   ถ้าอยากให้เจ้าของสบายใจ  ไปลงประจำวันไว้ครับ  ไม่ต้องบอกว่า  ปืนครบเมื่อไร  แค่แจ้งว่า ได้ซื้อปืนจากนายXXXX ในวันที่ XXXXXX  และได้รับปืนไปเรียบร้อยแล้ว  หลักฐาน  เอกสาร  เตรียมให้ครบนะครับ  ดูบัตร ปชช  ว่า  หมดอายุเมื่อไรด้วยนะครับ
ในระยะเวลาอีก ปีกว่าๆ  เช็ดน้ำมันใส่ถุงพลาสติกเก็บยาวจนครบวันโอน  ห้ามเอาปืนออกไปซ้อม  เพราะถ้าโดนจับจะเป็นปืนผืดมือ  เดือดร้อนคนที่ขายมาให้อีกนะครับ       ข้อควรระวัง   ซิก 320  ของ สนงตำรวจแห่งชาติ  ติดห้ามโอนยกเว้นตายนะครับ   ผมเจอคนมาถามหลายคนแล้วว่า  มีวิธีที่จะโอน  ทำยังไงได้บ้าง  (ผมตอบไปว่า  ตายแล้วถึงโอนได้ครับ) :) :)