GUN GALLERY IN THAILAND

ระหว่าง Oz9 กับ 1911DS Prodigy เลือกตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ KOKFC

• **
  • 59
  • +0/-0
กำลังมองหาปืนพกประจำกายตัวใหม่ครับตอนนี้ลังเลระหว่าง Zev OZ9 กับ 1911DS Prodigy อยู่ครับส่วนตัวตอนนี้ใช้งาน P320SP อยู่ครับ เคยยิง Oz9 อยู่แต่ Prodigy ไม่เคยยิงเลยครับไม่ทราบว่าฟิลลิ่งแตกต่างกันมากมั๊ยครับ เรื่องการดูแลรักษา และการใช้งานสมบุกสมบันครับ  :<> :<>

ออฟไลน์ Volcano

• **
  • 47
  • +1/-0
Re: ระหว่าง Oz9 กับ 1911DS Prodigy เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2024, 10:14:53 »
1911 ใช่ตัวที่ ชาแนลโม รีวิวไหม
ผมเคยคุยกันคุณปิงถึงตัวนี้อยู่
ยังไงท่านลองโทรไปคุยดู ประกอบการตัดสินใจ

คุยเรื่องปืนแบ่งปันกันได้อยู่แล้ว เล็กๆน้อยๆ เขาไม่ว่าหรอกมั้งครับ

ออฟไลน์ nuonmxzz

• **
  • 331
  • +4/-11
Re: ระหว่าง Oz9 กับ 1911DS Prodigy เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2024, 11:52:48 »
oz9 เจนแรกๆติดๆขัด
prodigy ก็มีติดขัดๆ
ปัจจุบันไม่รู้แก้รึยัง
สองตัวนี้ถ้าใช้ เอาoz9 อะไหล่ของแต่งเพียบ
prodigy ก็สวยวัสดุดี ของแต่งอะไหล่ต้องหาคนสั่ง
รอท่านอี่น

ออฟไลน์ Aomy

• **
  • 46
  • +0/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2024, 10:01:33 »
ปัจจัยพิจารณามีดังนี้ครับพี่
Oz9 เบากว่า
      และแพงกว่ากล็อกมาก ประสิทธิภาพใกล้เคียงกล็อก งานกัดสไลด์ชวนเคลิบเคลิ้ม
      ไก - เข็มพุ่งครับ มันก็คมได้ระดับหนึ่ง ไม่เท่า 1911
      ลงกล่อง idpa ได้ CCP ESP
       ของแต่งเกลื่อน

Prodigy  หนักกว่า 
             ความแม่นยำเหนือกว่า
             สวยกว่า?  รูปร่าง ลวดลาย ใกล้เคียง staccato ครับ
             ไก - คมกว่า แต่หนักกว่า  น่าจะ 6-7 ปอนด์ได้ ระยะเดินไกสั้น ถ้าไม่ชิน พอหลุด wall แล้วหน้าจะทิ่มลง ถ้าให้สมบูรณ์ ก็แต่งไกครับ ที่ไม่ใช่เจียเซีย ลง C&S ก็ดีนะครับ  ลดมาสัก 4 ปอนด์ก็ได้ มีช่องวางดอทมาแล้ว
             ลำ bul barrel
              ราคาใกล้ Oz9  แต่ได้ 2011 (1911 แถวคู่)
             ipda ลงกล่อง esp ไม่ได้ ต้องปรับส้นแม็ก
              ของแต่งเกลื่อน ใช้กับ 2011 ได้ก็ลงกับปืนนี้ได้ ไกซิ่ง นกซิ่ง ไกด์รอด

ข้อพิจารณา - ถ้าพกใช้ปฏิบัติงาน ต้องฝึกให้ชินกับ 1911 ครับ เพราะ ใช้แล้วจะเสียวๆลั่นหน่อย การใช้ต้องฝึกให้แตกต่างจากกล็อก อาจต้อง Con1 ใส่เซฟ ซึ่งต่าง

ถามใจผม ผมอยากได้ Kimber KDS9C แต่ยังไม่มาไทยครับ สวย ลำเจาะลดน้ำหนัก เห็นแล้วเคลิ้ม แต่ไม่รู้ราคาเท่าไหร่

ออฟไลน์ KOKFC

• **
  • 59
  • +0/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2024, 15:33:47 »
Oz9 เบากว่า
      และแพงกว่ากล็อกมาก ประสิทธิภาพใกล้เคียงกล็อก งานกัดสไลด์ชวนเคลิบเคลิ้ม
      ไก - เข็มพุ่งครับ มันก็คมได้ระดับหนึ่ง ไม่เท่า 1911

สวยกว่า?  รูปร่าง ลวดลาย ใกล้เคียง staccato ครับ
             ไก - คมกว่า แต่หนักกว่า  น่าจะ 6-7 ปอนด์ได้ ระยะเดินไกสั้น ถ้าไม่ชิน พอหลุด wall แล้วหน้าจะทิ่มลง ถ้าให้สมบูรณ์ ก็แต่งไกครับ ที่ไม่ใช่เจียเซีย ลง C&S ก็ดีนะครับ  ลดมาสัก 4 ปอนด์ก็ได้ มีช่องวางดอทมาแล้ว
              ราคาใกล้ Oz9  แต่ได้ 2011 (1911 แถวคู่)
             ipda ลงกล่อง esp ไม่ได้ ต้องปรับส้นแม็ก
              ของแต่งเกลื่อน ใช้กับ 2011 ได้ก็ลงกับปืนนี้ได้ ไกซิ่ง นกซิ่ง ไกด์รอด

ข้อพิจารณา - ถ้าพกใช้ปฏิบัติงาน ต้องฝึกให้ชินกับ 1911 ครับ เพราะ ใช้แล้วจะเสียวๆลั่นหน่อย การใช้ต้องฝึกให้แตกต่างจากกล็อก อาจต้อง Con1 ใส่เซฟ ซึ่งต่าง

ถามใจผม ผมอยากได้ Kimber KDS9C แต่ยังไม่มาไทยครับ สวย ลำเจาะลดน้ำหนัก เห็นแล้วเคลิ้ม แต่ไม่รู้ราคาเท่าไหร่

ขอบคุณสำหรับคำเสนอแนะครับ ลังเลจริงๆครับ ZEV ก็หล่อซิ่ง 2011 ก็หล่อคลาสสิค ส่วนตัวผมไม่เคยพก Con 1 เลยครับ สงสัยต้องลองไปเดินเล่นหลังวังดูสักหน่อยแล้วครับ
ปล. prodigy ที่ดูๆไว้ราคาถูกกว่า oz9 ราวๆ 9500 บาทครับ พวกชุดแต่งไกของ 2011 นี่ราคาแรงและหายากมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Aomy

• **
  • 46
  • +0/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2024, 13:55:46 »
C&S 13xxx บาท ครับ
ส่งทำพี่เบียร์ก็ได้ครับพี่

ออฟไลน์ zeroskater

• **
  • 10
  • +0/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2024, 15:46:19 »
Oz9 เบากว่า

ขอให้ข้อมูลในมุมที่ผมมี Prodigy 5" ใช้มาเกือบปีแล้ว เห็นด้วยเหมือนที่พี่ Aomy กล่าวเลยครับ
ขอเสริมเพิ่มประกอบการตัดสินใจ เรื่อง ปัญหาที่ผมเจอคือ เรื่องตัวน๊อตยึดเพลทกับโครงปืนครับ มันเป็นเพลทแบบติดกับศนูย์หลัง ซึ่งยิงๆไปแล้วของผมมันหลวมคลอนครับ ก็แก้ไขเอา locktide ใส่ยิงๆไป 5-6 กล่องคลอนหลวมอีก (ตั้งแต่รับมา หลวมไปแล้ว 2รอบ ล่าสุดเพิ่งแก้ไขไป ) เป็นอะไรที่หงุดหงิดใจในระดับหนึ่ง เหมาะกับใช้ยิงลูกจริงแก๊ปหนาๆไม่มีปัญหาสับแตกหมด แต่ถ้าเจอลูกแก๊ปบาง เข็มแทงแก็ปทะลุเป็นรู และนัดต่อไปมีโอกาสติดขัด เพราะเศษแก็ปเข้าไปอุดรูเข็มแทงชนวน เข็มแทงชนวนเค้าทะลุทะลวงสุดๆ ทั้งนี้ทั้งนั้น อาจจะเป็นปัญหาเฉพาะของกระบอกผมก็ได้นะครับ 

ถ้าเป็นข้อดีคือ ยิงนิ่มนุ่มลื่น ขึ้นสไสด์เสียงนวล กริ๊ป ความหล่อเต็ม 100 แม่นยำใช้ได้ (อันนี้อยู่ที่คนยิง) ราคาคุ้มค่า กับ 2011
ผมก็ยังเทสการใช้งานมันไม่เต็มที่ แต่โดยเฉลี่ยเอาไปซ้อมทุกเดือน ครั้งละ 1-2 กล่อง ก็พบปัญหาตามที่กล่าวมาครับ
เป็นข้อลองตัดสินใจดูครับ  :e

ออฟไลน์ Boomsurawit

• **
  • 4
  • +0/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 19:55:07 »
ตอนผมซื้อกระบอกแรกผมก็เปรียบเทียบกับ Prodigy ครับ จริงๆแล้วผมไม่ชอบปืนระบบกล็อก แต่งานภายนอกผมว่าสวยกว่าจริงๆ

เรื่องของไกสำหรับผมเท่าที่เคยลองยิงมา ผมว่าไกดีครับ ตอนนี้ยิงไปห้าร้อยกว่านัดแล้วยิงดี ยิงสนุก ไม่มีปัญหาติดขัดอะไรครับ สบายๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 19:57:50 โดย Boomsurawit »