GUN GALLERY IN THAILAND

อยากล้างปืนที่เก็บมานาน

อยากล้างปืนที่เก็บมานาน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2024, 16:21:14 »

ผมมี สมิท 67,51 เรมิงตัน 870 เก็บไว้นานเกิน 10 ปี จนมีสนิมแห้งและตามดกระจายทั่ว แต่ในลำกล้องและช่องโม่ยังสวยสะอาดดี  ตัวสแตนเลสก็มีตามด?
    ตอนนี้ผมอยากนำปืนทั้งหมด ล้างทำความสะอาดแบบถอดออกมาทุกส่วน แล้วไปยิงระบายกระสุนที่เก็บมานานพอกัน อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิก
   1 นำไปสนามยิงปืน แล้วให้ล้างทำความสะอาดก่อนยิงเลย หรือ
   2 นำไปร้านซ่อมปืนแถววังบูรพา ล้างทำความสะอาด หรือ
   3 ถอดล้างเอง ตามใน youtube

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ  :LIKE:

ออฟไลน์ steel90

• **
  • 315
  • +11/-6
Re: อยากล้างปืนที่เก็บมานาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2024, 20:17:48 »
พาไปสนามน่าจะดีสุดครับ
เมื่อยอารมณ์

ออฟไลน์ Owner

• **
  • 84
  • +3/-0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2024, 20:22:01 »
ปล่อยปืนนอนมานานเป็น 10 ปี น้ำมันแห้งจนหมด ชิ้นส่วนภายในคงไม่มีอะไรเสียหาย ผมว่าไม่ต้องถึงขนาดพาให้ใครถอดล้าง เริ่มที่ท่านก่อนเลย
หาน้ำมันหล่อลื่นมาหยอดลงภายในชิ้นส่วนลำรางทั่ว  ตรงไหนต้องหมุน ต้องเหนี่ยว ดึงกระชาก ก็เอ็กเซอร์ไชส์ให้มันขยับ โช๊ะแชะๆได้ลื่น  ผิวก็หา
น้ำมันสำหรับเช็ดเคลือบ รักษาผิวมาเช็ดถู คราบสนิมที่แห้งก็จะได้เลือนหาย ผิวตรงไหนเป็นตามดไม่ลึกเป็นมากก็ต้องปล่อยไว้ ทำแล้วสภาพคงดู
ดีขึ้น หลังพาไปยิงมาก็ต้องถอดล้างลงน้ำมัน เก็บไว้ก็ต้องหมั่นเช็ดลูบลงน้ำมันเป็นระยะไว้ครับ

ออฟไลน์ chnon

• **
  • 259
  • +58/-644
  • w213m274 AMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2024, 20:52:47 »
    ผมมี สมิท 67,51 เรมิงตัน 870 เก็บไว้นานเกิน 10 ปี จนมีสนิมแห้งและตามดกระจายทั่ว แต่ในลำกล้องและช่องโม่ยังสวยสะอาดดี  ตัวสแตนเลสก็มีตามด?
    ตอนนี้ผมอยากนำปืนทั้งหมด ล้างทำความสะอาดแบบถอดออกมาทุกส่วน แล้วไปยิงระบายกระสุนที่เก็บมานานพอกัน อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิก
   1 นำไปสนามยิงปืน แล้วให้ล้างทำความสะอาดก่อนยิงเลย หรือ.....
เห็นด้วยครับ
   2 นำไปร้านซ่อมปืนแถววังบูรพา ล้างทำความสะอาด หรือ.....เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
......... ปัญหาน่าจะไม่ได้อยู่ตอนถอดล้าง แต่น่าจะอยู่ตอนใส่กลับ  ;D ถ้าทำตามคลิป ไม่น่าจะใส่กลับไม่ครบนะครับ สมัยผมถอด m60 ยังไม่มียูทูปเลย ก็ใส่กลับได้ไม่ยาก.....แต่ก็มีหลายกระบอก ทำเอาอดนอนเกือบเช้านะครับ แนะนำว่าจะถอดล้างปืน ให้นั่งทำกับพื้น ปูเสื่อปูพรม หลุดไม่หลุดมือปืนจะได้ไม่ช้ำ อย่าลืมสวมใส่แว่นตาป้องกันเผื่อมีชิ้นส่วนกระเด็นออกมาเข้าตาได้ และอยู่ในที่หรือห้องที่โล่งที่สุดครับ เกิดขิ้นส่วนเล็กๆ มันหลุดออกมาแบบไม่ตั้งใจ จะได้หาเจอครับ  :e

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ  :LIKE:

ออฟไลน์ totee

• **
  • 26
  • +1/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2024, 21:45:20 »
ล้างเองเลยครับ เปิด ยูทูป ดูก็ได้ถ้าไม่มั่นใจ ล้างแล้วเช็ดด้วยผ้าชื้นน้ำมัน ห่อด้วยถุงพลาสติก
ครับ ส่วนกระสุนเก็บแห้งๆได้หลายปื ยังยิงได้ครับ

ออฟไลน์ เลอ..น้ำจำ

• **
  • 370
  • +43/-1170
  • ■■■ ดู คน..อย่าเพียงดูด้วยตา จะดูผิดได้ง่าย ■■■
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2024, 12:06:39 »

ผมมี สมิท 67,51 เรมิงตัน 870 เก็บไว้นานเกิน 10 ปี
    จนมีสนิมแห้งและตามดกระจายทั่ว แต่ในลำกล้องและช่องโม่ยังสวยสะอาดดี 
    ตัวสแตนเลสก็มีตามด?
    ตอนนี้ผมอยากนำปืนทั้งหมด ล้างทำความสะอาดแบบถอดออกมาทุกส่วน
    แล้วไปยิงระบายกระสุนที่เก็บมานานพอกัน อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิก
   1 นำไปสนามยิงปืน แล้วให้ล้างทำความสะอาดก่อนยิงเลย หรือ
   2 นำไปร้านซ่อมปืนแถววังบูรพา ล้างทำความสะอาด หรือ

1 เห็นด้วยครับ
   2 เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
   3 ......... ปัญหาน่าจะไม่ได้อยู่ตอนถอดล้าง แต่น่าจะอยู่ตอนใส่กลับ  ;D
ถ้าทำตามคลิป ไม่น่าจะใส่กลับไม่ครบนะครับ สมัยผมถอด m60 ยังไม่มียูทูปเลย ก็ใส่กลับได้ไม่ยาก.....
แต่ก็มีหลายกระบอก ทำเอาอดนอนเกือบเช้านะครับ

แนะนำว่าจะถอดล้างปืน ให้นั่งทำกับพื้น ปูเสื่อปูพรม หลุดไม่หลุดมือปืนจะได้ไม่ช้ำ
อย่าลืมสวมใส่แว่นตาป้องกันเผื่อมีชิ้นส่วนกระเด็นออกมาเข้าตาได้
และอยู่ในที่หรือห้องที่โล่งที่สุดครับ เกิดขิ้นส่วนเล็กๆ
มันหลุดออกมาแบบไม่ตั้งใจ จะได้หาเจอครับ  :e 

555 คำแนะนำเพิ่มเติม  "กางมุ้ง" ด้วยนะโยห์ม 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2024, 12:08:15 โดย เลอ..น้ำจำ »
ถ้าตัวตรงไม่ต้องกลัวเงาคต
ถ้าหัวตรงไม่ต้องกลัวเท้าเอียง

ออฟไลน์ ohm_p

• **
  • 49
  • +3/-55
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2024, 14:50:30 »
เป็นผมล้างเองครับ
https://youtu.be/Hs8oA2lv48s?si=5chzjUhvdDfOsbqE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2024, 19:39:31 »
 ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ สุดสัปดาห์นี้ จะลุยเอง ติดขัดอย่างไร จะเข้ามาถามใหม่นะครับ  :<>

ออฟไลน์ Hartman

• **
  • 47
  • +2/-1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 14:45:28 »
สำหรับผมไม่ล้างเอง ขี้เกียจ เลอะ ถ้าไม่มีน้ำยาล้างแล้วต้องไปซื้อมา ยิ่งไม่ทำ
ทำไปก็เงอะๆ งะๆ ประกอบผิดเพราะลืม ก็ต้องเอาไปสนามอยู่ดี

ถ้าจะไปยิงล้างกระสุนอยู่แล้ว ก็จ้างเขาล้าง 50-100 บาท (แล้วแต่สนาม) ดีกว่า เป็นรายได้ให้ จนท. ด้วย แล้วก็ยืนดูที่เขาล้างนั่นแหล่ะ
 :e

จากคนขี้เกียจ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2024, 00:35:18 »
สำหรับผมไม่ล้างเอง ขี้เกียจ เลอะ ถ้าไม่มีน้ำยาล้างแล้วต้องไปซื้อมา ยิ่งไม่ทำ
ทำไปก็เงอะๆ งะๆ ประกอบผิดเพราะลืม ก็ต้องเอาไปสนามอยู่ดี

ถ้าจะไปยิงล้างกระสุนอยู่แล้ว ก็จ้างเขาล้าง 50-100 บาท (แล้วแต่สนาม) ดีกว่า เป็นรายได้ให้ จนท. ด้วย แล้วก็ยืนดูที่เขาล้างนั่นแหล่ะ
 :e

จากคนขี้เกียจ

น่ามาเร็วกว่านี้หน่อยครับ  :<>

ล้างเองไปเรียบร้อย โม่สองกระบอกไม่มีปัญหา แต่ ลูกซองทำตามยูทูป ตอนถอดลำกล้อง ในคลิบเห็นเอานิ้วกดขาสปริงในลำกล้องถอดง่ายๆ แต่ไม่ได้บอกว่ามีสองขา หลงกดขาเดียวอยู่ตั้งนาน กว่าจะออก เล่นเอาท้อเหมือนกัน
  แต่ตอนยิงเสร็จ กระบอกละกล่องนิดๆ ล้างลูกซองก่อน คราบพลาสติกเอาออกไม่ยาก พอล้างลูกกรด ทองแดงก็เหนื่อยนิดๆ แต่พอ 38 ตะกั่วเกาะในลำกล้องจนแทบไม่เห็นเกลียว กว่าจะเอาออกหมด เหงื่อชุ่มเลยครับ
  ขอบคุณทุกคำขี้แนะครับ  :LIKE: