GUN GALLERY IN THAILAND

.22 ป้องกันตัว

.22 ป้องกันตัว
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2024, 21:51:31 »
ยังมีคนใช้ .22 ทั้ง lr และ magnum ในการพกพาป้องกันตัวอยู่บ้างไหมครับ ทำไมมีแต่คนพูดว่าปืนยิงเล่นสันทนาการ ทำไมไม่ค่อยมีคำว่าต่อสู้ป้องกันตัวเลย ทั้งๆที่สามารถวางตำแหน่งกระสุนให้เข้าเป้าได้ดีคุมปืนง่าย ยิงซ้ำเร็ว และก็มีอำนาจสังหาร ถึงอำนาจหยุดยั้งจะต่ำก็เถอะ มีใครยังพกอยู่คอมเม้นหน่อยครับ หากจะวิจารณ์กันขอว่าอย่าแรงเกินนะครับ ผมค่อนข้างอ่อนไหวง่ายและชอบคิดมาก แค่อยากรู้ว่ายังมีใครใช้พกพากันอยู่หรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2024, 21:53:12 โดย มูเซอร์ อินทนนท์ »

ออฟไลน์ aids

• **
  • 223
  • +14/-8
Re: .22 ป้องกันตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 07:40:10 »

ใช้อันที่เราสะดวกใจ และสบายใจเลยครับ
.22คุมปืนง่าย ยิงซ้ำได้ไว แม่นยำ สำคัญให้เปลี่ยนกระสุนบ่อย ๆ
ราคากระสุนไม่แพง ขอให้เลือกลูกยี่ห้อดี ๆ ติดปืน
เข้าสนามแล้วยิงกระสุนเก่าที่ติดปืนทิ้ง เปลี่ยนลูกบ่อย เราก็ได้ซ้อมบ่อยไปในตัวครับ

เราอาจโดนนักนิยมปืน มาดูถูกดูแคลน พลังของ22บ้าง ซึ่งมันก็เป็นเรื่องจริง
กระสุนแต่ละแบบ มันไม่ได้ดีที่สุดสำหรับทุกคน มันมีแต่ว่าเหมาะกับใครครับ
เช่น มันเป็นปืนกระบอกเดียวของบ้าน เราก็ใช้ต่อให้มันมีประสิทธิภาพสูงสุด
หรือ เราอาจมีปืนหลายกระบอก แต่แฟนเรายิงเข้าเป้าได้แค่ปืนกระบอกนี้
แปลว่า .22มันก็เหมาะกับเจ้าหล่อนครับ
ถ้ามีความชำนาญมากขึ้น คุมปืนขนาดใหญ่ได้ดีขึ้น มีตังค์เหลือ
ค่อยหาปืนกระบอกอื่น ที่เราสบายใจที่เรามั่นใจ มาใช้งานครับ

.22ที่ยิงเข้าหัว มันมีประสิทธิภาพสูงกว่า .44ที่ยิงมุดดินครับ

ถ้าสาวเจ้ายิง .44 ได้เข้าเป้าแบบนี้ ก็ปฏิเสธไม่ได้ว่า มันแรงกว่า.22แน่
แต่เจ้าหล่อนก็คงถือปืนที่หนัก กิโลครึ่ง นาน ๆ ไม่ไหวครับ
ถึงได้นำเรียนไว้ตั้งแต่แรกว่า
ปืนที่เหมาะกับเรา เราต้องเป็นคนเลือกเป็นคนตัดสินใจเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2024, 06:43:31 โดย aids »

ออฟไลน์ Kit22

• **
  • 108
  • +1/-1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 09:25:48 »
จริงๆผมมีอยู่หลายขนาดตามความบ้าของผมสมัยหนึ่งนะ แต่ปัจจุบันผมพกและใช้เทารัส 941 แม๊กนั่มตัวอัลลอย์ ลำ 2" ครับเปลี่ยนกระสุนปืนทุก6-8เดือนก็เห็นยิงออกไม่ด้านนะ  เดิมเคยใช้บาเรตต้า 21A ตัวปืนมันเล็กเกินไป ตามความเห็นคนนิยมปืนส่วนใหญ่คนเล่นปืนก็จะบอกว่าลูกกระสุนเล็กไปยิงแล้วเอาไม่อยู่ใน 1 นัดและมีข้อกังวลอีกว่าเมื่อยิงต่อสู้เกิน 1 นัดมักโดนข้อหาทำเกินกว่าเหตุทำนองนี้แหละ ที่สำคัญตามกฎหมายปืนก็คือปืนน่ะแหละโดนจับตำรวจเขาก็จับคุณพกพาอาวุธปืนครับ ประกอบกับเดี๋ยวนี้ขนาด 9 มม.มินิคอมแพคมันก็เล็กอยู่ ส่วนใหณ่ก็จะมองไปทางนี้กัน  การที่คุณจะเลือก.22 มันเป็นทางเลือกที่ดีสำหรับคนมีศัตรูน้อย มีปืนย่อมดีกว่ามีด ไม้เบสบอล แน่นอน   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 12:03:06 โดย Kit22 »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 10:41:50 »

ใช้อันที่เราสะดวกใจ และสบายใจเลยครับ
.22คุมปืนง่าย ยิงซ้ำได้ไว แม่นยำ สำคัญให้เปลี่ยนกระสุนบ่อย ๆ
ราคากระสุนไม่แพง ขอให้เเข้าเลือกลูกยี่ห้อดี ๆ ติดปืน
เข้าสนามแล้วยิงกระสุนเก่าที่ติดปืนทิ้ง เปลี่ยนลูกบ่อย เราก็ได้ซ้อมบ่อยไปในตัวครับ

เราอาจโดนนักนิยมปืน มาดูถูกดูแคลน พลังของ22บ้าง ซึ่งมันก็เป็นเรื่องจริง
กระสุนแต่ละแบบ มันไม่ได้ดีที่สุดทุกคน มันมีแต่ว่าเหมาะกับใครครับ
เช่น มันเป็นปืนกระบอกเดียวของบ้าน เราก็ใช้ต่อให้มันมีประสิทธิภาพสูงสุด
หรือ เราอาจมีปืนหลายกระบอก แต่แฟนเรายิงเข้าเป้าได้แค่ปืนกระบอกนี้
แปลว่า .22มันก็เหมาะกับเจ้าหล่อนครับ
ถ้ามีความชำนาญมากขึ้น คุมปืนขนาดใหญ่ได้ดีขึ้น มีตังค์เหลือ
ค่อยหาปืนกระบอกอื่น ที่เราสบายใจที่เรามั่นใจ มาใช้งานครับ

.22ที่ยิงเข้าหัว มันมีประสิทธิภาพสูงกว่า .44ที่ยิงมุดดินครับ

ถ้าสาวเจ้ายิง .44 ได้เข้าเป้าแบบนี้ ก็ปฏิเสธไม่ได้ว่า มันแรงกว่า.22แน่
แต่เจ้าหล่อนก็คงงถือปืนที่หนัก กิโลครึ่ง นาน ๆ ไม่ไหวครับ
ปืนที่เหมาะกับเรา เราต้องเป็นคนเลือกเป็นคนตัดสินใจเองครับ

เป็นความคิดเห็นที่อ่านแล้วเข้าใจแถมยังรู้สึกดีอีกด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ขนม

• **
  • 54
  • +4/-2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 11:36:26 »

ราคากระสุนไม่แพง ขอให้เเข้าเลือกลูกยี่ห้อดี ๆ ติดปืน

กระสุนแต่ละแบบ มันไม่ได้ดีที่สุดทุกคน มันมีแต่ว่าเหมาะกับใครครับ

แต่เจ้าหล่อนก็คงงถือปืนที่หนัก กิโลครึ่ง นาน ๆ ไม่ไหวครับ

:LIKE: :LIKE: :LIKE:

ออฟไลน์ Hartman

• **
  • 47
  • +2/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 13:58:26 »
สามัญชน คนธรรมดา แบบผม ก็ใช้ 22 LR นี่แหล่ะ ครับ เบี้ยน้อยหอยน้อยประหยัดค่ากระสุนดี   :e

เพราะตัวเองไม่ใช่ จนท. ตำรวจ ทหาร ที่ต้องต่อสู้หรือเอาโป้งเดียวให้อยู่ 

ยิงเล่นเพื่อสันทนาการ ซ้อมใช้ยิงให้โดนแขนโดนขา ไข่ มือ สะโพก ฝึกให้คุ้นเคยกับปืนที่เรามี ยิงเป้ากระดาษ เพลทเหล็ก ขวดน้ำ พอแล่ะ
สถานการณ์จริง โทรเรียกตำรวจอย่างเดียว ไม่ได้จริงๆ ค่อยว่ากัน

ปืนที่ใช้ ลูกหน้าตัดใหญ่ ไม่ค่อยเอาไปยิงซ้อมแล่ะ นอนกล่อง รอใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน จริงๆ  :!

• **
  • 223
  • +14/-8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 06:48:22 »

.22 ยิงเล่นได้สนุกครับ

แค่ยิงหลาย ๆ นัดหน่อย ถึงจะตัดไพ่ขาด ระยะใกล้ ๆ แค่3-5ม.
สารภาพเลยว่า ไกลมากมองไม่เห็น ยิงไม่โดนครับ 555

บางกระบอกก็แม่นขนาด เหรียญสลึงปิดมิดครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 12:43:24 »

.22 ยิงเล่นได้สนุกครับ

แค่ยิงหลาย ๆ นัดหน่อย ถึงจะตัดไพ่ขาด ระยะใกล้ ๆ แค่3-5ม.
สารภาพเลยว่า ไกลมากมองไม่เห็น ยิงไม่โดนครับ 555

บางกระบอกก็แม่นขนาด เหรียญสลึงปิดมิดครับ

2214 สวยมากเลยครับมีเกลียวปลายด้วย

ออนไลน์ DHMDT

• **
  • 298
  • +12/-237
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2024, 08:20:23 »

ราคากระสุนไม่แพง ขอให้เลือกลูกยี่ห้อดี ๆ ติดปืน

กระสุนแต่ละแบบ มันไม่ได้ดีที่สุดสำหรับทุกคน มันมีแต่ว่าเหมาะกับใครครับ

แต่เจ้าหล่อนก็คงถือปืนที่หนัก กิโลครึ่ง นาน ๆ ไม่ไหวครับ

317 สามนิ้ว นี่มันลงตัวจริงๆ หายากด้วย
ผมมีแต่ 317 สองนิ้ว เบาหวิว ยังกะของเล่นลูก  :)

• **
  • 223
  • +14/-8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2024, 19:18:08 »
317 สามนิ้ว นี่มันลงตัวจริงๆ หายากด้วย
ผมมีแต่ 317 สองนิ้ว เบาหวิว ยังกะของเล่นลูก  :)

M317 รุ่นนี้ มันเบามากจริง ๆ ครับ 331 กรัมเท่านั้น สำหรับลำกล้อง3นิ้ว

หนักเท่าน้ำดื่มขวดจิ๋วของเด็ก ๆ ครับ

กระบอกนี้ผมตั้งใจหามาสอนลูกชายคนเล็ก 6 ขวบ
พอมีเรื่องเด็ก เ   ป   ร    ต
สนามต่าง ๆ มีมาตรการควบคุม ไม่อนุญาตให้เด็กใช้สนามครับ

ช่วงนี้เลย เล่นปืนไม่ค่อยสนุกครับ การขอใบ ราคาปืน ราคากระสุน
ลูบ ๆ คลำ ๆ ของเก่าไปก่อนครับ
ผมได้ mark I สภาพสะสม Comp.จากโรงงานRugerมา ก่อนเรื่องเด็กเ   ว    รด้วยซ้ำ
โอนเป็นชื่อผมแล้ว ยังไม่ได้เข้าสนาม ยังไม่ได้ลองยิงซักนัด
เบื่อ ๆ
ไว้จังหวะดี ๆ ค่อยว่ากันใหม่ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2024, 19:49:02 โดย aids »

ออนไลน์ DHMDT

• **
  • 298
  • +12/-237
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2024, 13:25:24 »
M317 รุ่นนี้ มันเบามากจริง ๆ ครับ 331 กรัมเท่านั้น สำหรับลำกล้อง3นิ้ว

หนักเท่าน้ำดื่มขวดจิ๋วของเด็ก ๆ ครับ

กระบอกนี้ผมตั้งใจหามาสอนลูกชายคนเล็ก 6 ขวบ
พอมีเรื่องเด็ก เ   ป   ร    ต
สนามต่าง ๆ มีมาตรการควบคุม ไม่อนุญาตให้เด็กใช้สนามครับ

ช่วงนี้เลย เล่นปืนไม่ค่อยสนุกครับ การขอใบ ราคาปืน ราคากระสุน
ลูบ ๆ คลำ ๆ ของเก่าไปก่อนครับ
ผมได้ mark I สภาพสะสม Comp.จากโรงงานRugerมา ก่อนเรื่องเด็กเ   ว    รด้วยซ้ำ
โอนเป็นชื่อผมแล้ว ยังไม่ได้เข้าสนาม ยังไม่ได้ลองยิงซักนัด
เบื่อ ๆ
ไว้จังหวะดี ๆ ค่อยว่ากันใหม่ ครับ

มีอาการคัดปลอกยากบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ werachai

• **
  • 213
  • +3/-3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2024, 15:22:49 »
แก้ไขผิดที่ ปืนก่อเหตุมันเถื่อนหรือปืนดัดแปลงกลับมาเล่นงานปืนถูกกฎหมาย ปืนกระบอกละเกือบแสนหรือ2แสนใครจะเอาไปก่อเหตุครับ

• **
  • 223
  • +14/-8
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2024, 01:03:51 »

มีอาการคัดปลอกยากบ้างไหมครับ

M317 คัดปลอกไม่ยากครับ
แต่ออกแบบก้านคัดปลอกค่อนข้างสั้น
ดันปลอกออกได้ไม่สุด ต้องทุบด้วยฝ่ามือแรง ๆ ถึงจะเด้งออกครับ

ที่จริงลำ3" มีพื้นที่ใต้ลำล้องเหลือเยอะ
ใส่ก้านคัดปลอกยาว ๆ ได้สบาย
แต่สมิทก็ไม่ทำออกมา
ผมเดาว่า คงเป็นการลดต้นทุน ใช้ชิ้นส่วนเดียวกันกับรุ่น2" ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2024, 01:04:53 โดย aids »

ออฟไลน์ Arypan

• **
  • 12
  • +0/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2024, 15:09:31 »
ตั้งแต่ยิง .22 ขนาดอื่นก็ไม่อยากใช้งานเลย
เอาตรงๆเรื่องใช้ป้องกันตัว สำหรับผม ชาตินี้ไม่รู้จะได้ใช้ไหม พกจนเบื่อ ส่วนเกินกว่าเหตุคงยากที่จะโดน เพราะ ยิงได้จนกว่าภัยจะหยุดคุกคาม......ยิง Mozambique ตัว ตัว ยังเดินไหว จบที่ หัว ยังไงก็ไม่เกินกว่าเหตุ....หรือไหนๆก็ได้ใช้ปืนแล้ว ยิงแขนยิงขาเล่นสัก8-9 นัด ก็น่าจะรอดอยู่ครับ 5555

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2024, 12:30:46 »
เรื่องความแรงไม่มีปัญหา แต่ความเชื่อถือได้ของตัวกระสุนเองที่มีปัญหา จากที่ยิงปืนมาชั่วชีวิต เคยเจอชนวนกลางด้านนัดเดียว ส่วน .22 มากกว่ายี่สิบนัด ... ไม่นับปัญหาติดขัดตอนป้อนลูก บวมคับโม่ สับไม่แตกต้องสับซ้ำ