GUN GALLERY IN THAILAND

ซื้อปืนมือสองต่างพื้นที่

ซื้อปืนมือสองต่างพื้นที่
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2024, 10:28:31 »

มีน้องที่เคยทำงานที่เดียวกันจะขายปืนต่อให้ ตัวผมอยู่นนทบุรี ได้ ป.๓ มาแล้ว ตัวน้องทำงานอยู่ที่ จ.เพชรบุรี ภูมิลำเนาปืนอยู่ที่ จ.น่าน พอได้เอกสารทางผมมา น้องเค้าต้องลางาน เอาเอกสารและตัวปืน ขับรถจาก จ.เพชรบุรี ไปดำเนินการที่ จ. น่าน

มันต้องทำแบบนี้จริงๆหรือครับ  ผมนึกว่าแค่ส่งเอกสารส่งเรื่องไป ก็ทำได้แล้วน้องบอกว่ายังดีที่ตัวผมไม่ต้องไปด้วยนะ ไม่งั้นยุ่งกว่านี้อีก ถ้าผมรู้ก่อนว่ามันยุ่งยากขนาดนี้ คงไม่เอาครับ เกรงใจน้องมัน เดี๋ยวคงต้องช่วยค่าน้ำมันเพิ่มให้บ้างครับ  :<>

ออฟไลน์ legendarymos

• **
  • 31
  • +0/-0
Re: ซื้อปืนมือสองต่างพื้นที่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2024, 15:55:47 »
เป็นเช่นนั้นแหละครับ ต้องไปตัดโอนที่พื้นที่ทะเบียนปืนอยู่ แล้วเอาใบป.3หลังจากที่ตัดโอนแล้วกลับมาทำป.4ที่พื้นที่ทะเบียนบ้าน จขกท.
ผมเคยจะซื้อปืน จากในนี้แหละครับแต่วุ่นวายมากเจ้าของก็ไม่ยอมตัดโดนให้ ผมเลยไม่เอาดีกว่า

ออฟไลน์ Aomy

• **
  • 46
  • +0/-1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2024, 00:12:36 »
ใช่ครับ มันต้องไปทำเรื่องตัดโอนที่ต้นขั้วปืน ป.4 ปืนอยู่  ผมโอนปืนทะเบียนเชียงใหม่  ก็ต้องไปตัดโอนเชียงใหม่ครับ
ของผมมีความบันเทิงกว่านั้น คือ เอกสาร ป.4 เขียนผิด   ต้องโทรไปปรับแก้กับเชียงใหม่หลายครั้ง ทางอำเภอท่านก็น่ารัก ดำเนินการให้เป็นอย่างดี
สุดท้ายก็ตัดโอนครับ ไปตัดโอนใช้เวลาเพียง 10 นาทีเสร็จ

ผมไปนั่งดูระบบแล้ว ตัดโอนกันผ่านคอมหมดครับ เหมือนต้นทางออก ป.3 ออกระบบมา  ปลายทาง (ที่ตั้งต้นขั้ว) ก็ตัดโอนปืนโดยการตรวจก่อนก่อน แล้วกรอกในระบบ
จริงๆ ผมว่าทั้งหมดนี้ ทำแบบย้ายปลายทางได้ครับ เพราะผ่านคอมหมด 

ออฟไลน์ Artfilm

• **
  • 16
  • +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2024, 11:22:12 »
ใช่ครับมันต้องไปแจ้งที่ต้นขั้วของปืนเลย ปืนมือ2โอนกันไปมายุ่งนากพอสมควร ลุงข้างบ้านซื้อเพชรบุรี บ้านอยู่นครปฐม ต้องไปเพชรบุรีทุกเดือน กว่าจะตัดโอนมาได้ ผมว่ามันวุ่นวายกว่าซื้อจากร้านมือ1พอสมควร แต่ถ้าเราอยากได้เราก็ต้องยอมครับ ;D