GUN GALLERY IN THAILAND

ปืนขายไปหลายปีแล้ว ไม่ยอมตัดโอน ผ่านไป 5ปีแล้ว ต้องทำอะไรไหมครับ?

ออฟไลน์ Tee365

• **
  • 10
  • +0/-0
ผู้ซื้อติดต่อไม่ได้แล้ว/  :'( :'( :'(
(แต่มีใบซื้อขายอยู่ครับ)

ออฟไลน์ steel90

• **
  • 315
  • +11/-6
ผู้ซื้อติดต่อไม่ได้แล้ว/  :'( :'( :'(
(แต่มีใบซื้อขายอยู่ครับ)
จำไม่ได้ว่าเคยตอบไปแล้วหรือยังนะครับ
เท่าที่ทราบคือ สามารถนำหลักฐานไปยื่นที่อำเภอที่ออก ป.4 ได้ครับ
แจ้งว่าติดต่อผู้ซื้อไม่ได้
ทางอำเภอจะล็อค ป.4 ไว้ไม่ให้โอน
สัญญาซื้อขายเก็บไว้ให้ดีนะครับ
ถ้าปืนกระบอกดังกล่าวโดนจับ
จะต้องนำหลักฐานไปแสดงแก่พนักงานสอบสวน
ศาลอาจตัดสินยึดอาวุธปืนกระบอกนั้น
(อันนี้ผมโดนมาแล้ว)
เมื่อยอารมณ์

ออฟไลน์ jazzsonic

• **
  • 33
  • +0/-0
นี้แระคือเหตุผลของไม่อยากให้มีการโอนลอยแบบนี้เพราะเจ้าของปืนไม่รู้เลยว่าคนที่จะมาซื้อต่อจากเราไปจะเดินเรื่องผ่านหรือไม่ผ่าน หรือไม่คิดทำขอเรื่องป3เลยก้ได้กลายว่าปืนอยู่ผิดมือเจ้าของปืนต้องไปยืนยันต่อศาลว่าเหตุอะไรปืนไปอยู่อีกคนเดียวนี้ต่อให้เป็นคนรู้จักกันก็ไม่โอนลอยให้เด้ดขาดอย่าให้ปืนไปดวัยให้แค่สำเนาไปเดินเรื่องเอาผ่านก้นัดจ่ายเงินกับเอาปืนไปตัดโอนทีอำเภอจบง่ายก่าวเพราะนายทะเบียนเอกสารเค้าให้เจ้าของปืนไปดวัยเพื่อเซ็นเอกสารตัดโอน ไม่มีเจ้าของปืนไปไปแต่คนซื้อทางอำเภอจะไม่ทำเรื่องโอนตัดให้เลยแล้วอีกอย่างซื้อปืนได้สำเนามาไปเดินเรื่องเช้ดเรื่องทะเบียนให้ดีว่าตัดโอนได้ไหมซื้อปืนเดินเรื่องจ่ายเงินมัดจำไปแล้วสรุปปืนโอนไม่ได้ก็มี

ออฟไลน์ agus

• **
  • 344
  • +7/-0
:P :P :Pผมมีค้างอยู่ 6 กระบอก มีทั้ง .380 9 .45 .223 ติดต่อใครไม่ได้เลย

ออฟไลน์ ต๋อม

• **
  • 146
  • +9/-8
เข้าใจความรู้สึกคนขาย ผมตกลงซื้อ เตรียมเอกสาร นัดเจอห้องตรวจปืน ตรวจเสร็จยื่นเอกสารขอรับโอนเลย เจ้าของปืนจะได้สบายใจ
ป.3 ออกก็รีบตัดจำหน่ายเพื่อออก ป.4 พอ ป.4 ออก รีบถ่ายรูปส่งให้เจ้าของเก่าดูเลย
แต่ช่วงนี้คงงดซื้อก่อนครับ รับโอนไม่ได้ วันก่อนไปยื่นเอกสาร ขอ ป.3 เจ้าหน้าที่ตรวจเอกสารเสร็จ ยื่นเอกสารคืน แล้วบอกคุณมีเยอะเกินความจำเป็น

เข้าใจความรู้สึกคนขาย ผมตกลงซื้อ เตรียมเอกสาร นัดเจอห้องตรวจปืน ตรวจเสร็จยื่นเอกสารขอรับโอนเลย เจ้าของปืนจะได้สบายใจ
ป.3 ออกก็รีบตัดจำหน่ายเพื่อออก ป.4 พอ ป.4 ออก รีบถ่ายรูปส่งให้เจ้าของเก่าดูเลย
แต่ช่วงนี้คงงดซื้อก่อนครับ รับโอนไม่ได้ วันก่อนไปยื่นเอกสาร ขอ ป.3 เจ้าหน้าที่ตรวจเอกสารเสร็จ ยื่นเอกสารคืน แล้วบอกคุณมีเยอะเกินความจำเป็น
ถามนอกเรื่องนิดห้องตรวจปืนสนามบินไหนครับ ดอนเมืองคนที่ไม่ใช่เจ้าของปืนเข้าไปได้มั้ย

ออฟไลน์ somkiatskp

• **
  • 45
  • +0/-1
ผมซื้อปืน.357มา จากนายหน้าขายปืน แบบขายต่อกำไรจากเจ้าของเดิมปรากฏว่า ผซื้อมาไม่ถึงเดือน บัตรประชาชนหมดอายุ ผมไม่ได้ดู ติดต่อคนขายไม่ได้ ติดต่อเจ้าของก็ไม่ได้ไม่รู้จะทำอย่างไร

ออนไลน์ AMNAJ30

• **
  • 240
  • +14/-50
ผมซื้อปืน.357มา จากนายหน้าขายปืน แบบขายต่อกำไรจากเจ้าของเดิมปรากฏว่า ผซื้อมาไม่ถึงเดือน บัตรประชาชนหมดอายุ ผมไม่ได้ดู ติดต่อคนขายไม่ได้ ติดต่อเจ้าของก็ไม่ได้ไม่รู้จะทำอย่างไร
คงต้องไปที่อำเภอตามใบป.4 ครับ น่าจะติดต่อเจ้าของได้

ออฟไลน์ Tee365

• **
  • 10
  • +0/-0
 :) ปรึกษาร้อยเวรมาเรียบร้อยครับ ท่านแนะนำดังนี้
1) รอบัตร ปปช ของเราหมดอายุ
ในระหว่างรอ คนรับปืนไปอาจจะนำมาโอนก็เป็นได้/ หรือถ้าเครสแย่ นำไปก่อเหตุ ถ้าโดนเรียกต้นขั้วสอบสอบค่าปรับไม่สูงครับ/ เราไม่ได้มีส่วนยุ่งเกี่ยวกับการก่อเหตุ อาจมีหลักฐานกล้องฯ พยานแวดล้อม ว่าเราอยู่คนละพื้นที่ บลาๆๆๆๆ
2) ถ้าบัตรหมดอายุลงเรียบร้อยแล้ว/ แจ้งหายได้ทันทีครับ.
3) ปืนกระบอกนั้น จะต้องหลบหลีกไปตลอด จะมีเราผู้เดียวที่สามารถในสิทธิปืนกระบอกนั้น.

ออฟไลน์ steel90

• **
  • 315
  • +11/-6
ตำรวจเข้าใจแนะนำนะครับ

แนะนำให้แจ้งความเท็จ อีก

เวลาขึ้นศาลท่านพิจารณาจากหลักฐานนะครับ

เมื่อยอารมณ์