GUN GALLERY IN THAILAND

สอบถาม ข้อ กฎหมาย หน่อยครับ พอดี สงสัย งงๆ

ออฟไลน์ aekpone

• **
  • 15
  • +0/-0
คือ
1 ป.3 .22 ยาว มา ซื้อ เรียบร้อย รอคู่มือ ทางร้าน ถ่ายสำเนาป.3 ประทับตรา รับรองสำเนา และก็ ใบบันทึกการตรวจ รอส่ง คู่มือเพื่อนำไปออก ป.4
2 ป.3 .38  รับโอน รอใบ ป.4 ไม่มีเอกสาร อำเภอ เก็บหมด
3 ป.3 .22 สั้น รับโอน รอใบ ป.4 อำเภอ ให้ สำเนา ป.4 เดิม กับ สำเนาตรวจปืน มีลายเซ็น เจ้าหน้าที่เรียบร้อย

พก รายการ 1-3 ไปทดลองยิงที่สนาม  นี่จะมีปัญหา หรือเปล่าครับ เจอกระทู้ โดนฟ้องข้างล่างละหวาดเสียว

ออฟไลน์ zoomer125

• **
  • 4
  • +0/-0
Re: สอบถาม ข้อ กฎหมาย หน่อยครับ พอดี สงสัย งงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 08:01:10 »
ท้า ตร. น่าจะมีปัญหา นะครับ วุ่นวาย แน่นอน ระมัดระวัง ไห้ดีครับเวลา เอาไป  ผมโดนมาแล้ว วุ่ยวายไปหมด

• **
  • 15
  • +0/-0
Re: สอบถาม ข้อ กฎหมาย หน่อยครับ พอดี สงสัย งงๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 08:12:51 »
ไม่ได้ ท้า ตร. ครับ
ผมอยากรู้เฉยๆ ว่า เราจะเอาไป สนามซ้อมได้ หรือเปล่า ครับ
เห็นพี่ โดน ละ น่ากลัว เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2016, 08:15:44 โดย aekpone »

ออฟไลน์ THA

• **
  • 164
  • +3/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 09:46:38 »
ถ้าโดนจะวุ่นวายหน่อยตรงกระบอกที่ไม่มีเอกสารอ่ะครับ
แต่ดีกว่าเคสข้างล่าง(ที่ว่า)เยอะ เพราะเรายังได้ผ่านการอนุญาติป3มาแล้ว
จริงๆเลย เรื่องนี้ยากง่ายมันอยู่แค่ดุลยพินิจของคนที่จับเรานั่นแหละครับ

ออฟไลน์ THA

• **
  • 164
  • +3/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 09:48:23 »
ขนาดเอกสารครบๆ ก้อยังวุ่นวายได้นะครับ(พกพา)
ทางที่ดีอย่าให้เค้าเจอครับ

• **
  • 15
  • +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 11:12:40 »
ถ้าโดนจะวุ่นวายหน่อยตรงกระบอกที่ไม่มีเอกสารอ่ะครับ
แต่ดีกว่าเคสข้างล่าง(ที่ว่า)เยอะ เพราะเรายังได้ผ่านการอนุญาติป3มาแล้ว
จริงๆเลย เรื่องนี้ยากง่ายมันอยู่แค่ดุลยพินิจของคนที่จับเรานั่นแหละครับ

ขอบคุณคร้าบ +1 เลย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 11:23:20 »
อาวุธปืน ไม่ว่าจะมีใบ ป.3 และ ป.4  เมื่อนำออกนอกบ้านเลขที่ที่ได้รับอณุญาติโดยไม่มีเหตุอันควร ผิดทุกกรณีครับ แต่ความผิดจะไม่มากหากมีใบ ป.4 เมื่อทุกจับได้ให้เงินได้ให้มันไม่เกิน 2000   แต่ถ้าเสียดายเงินก็รอขึ้นศาล เสียค่าปรับ 1000บาท ปัญหาคือการขึ้นศาลจะต้องถูกยึดปืน กว่าจะได้ปืนกับมาก็จนกว่าจะเรื่องจบ ถึงตอนนั้น อย่าว่าแต่รอยขนแมวเลยครับ มันเอาของเราไปเล่นยิ่งกว่าลูกก๊อปเสียอีก อย่าคิดมาก คิดเสียว่าวันนี้โดนปล้นจากโจรกระจอกก็พอ  (ระบายนิด555)

ออฟไลน์ สิงห์สามแพร่ง

• 43894
  • +2134/-910
  • จองหงวนติดดิน ตงฉินบ้านนอก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 14:35:18 »
 :o :o   ปัญหาอยู่ที่ดุลยพินิจเจ้าหน้าที่ครับ  :-X :-X

ออฟไลน์ GHD

• 8258
  • +12/-1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 13:58:46 »
ตำรวจเขาจับกุมเป็นความผิด ม.8 ทวิ พา นำพา พกพาฯ ลงโทษตาม ม.72
ไม่เกี่ยวกับมีใบปอเสิม ปอสามอะไรทั้งนั้นครับ คนละฐานความผิดกัน นะครับ

มีป.3 แล้ว เป็นเจ้าของผู้ครอบครองแล้ว ไม่มีความผิดฐานมีฯ ปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตแล้วครับ
แต่พาไป นำพาไป พกพาไปในเมือง ถนน หมู่บ้าน งานรื่นเริง โดยไม่มีเหตุอันควร ผิด ม.8 ทวิ

– คำพิพากษาฎีกาที่ 5139/2545
การที่นายทะเบียนอาวุธปืนออกใบอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืน หรือเครื่องกระสุนปืนส่วนบุคคล (แบบ ป.3) ให้แก่ผู้ขออนุญาต ถือได้ว่านายทะเบียน
อาวุธปืนได้อนุญาตให้ผู้ขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืนได้แล้ว ส่วนการไปซื้อหรือรับโอนอาวุธปืนตามแบบ ป.3 ดังกล่าว แล้วนำไปดำเนินการจด
ทะเบียนออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน (แบบ ป.4) เป็นขั้นตอนต่อเนื่องเพื่อควบคุมอาวุธปืนในราชอาณาจักรให้รู้ว่าอาวุธปืนแต่ละกระบอก
อยู่ในครอบครองของผู้ใดเท่านั้น

ไม่ได้หมายถึงว่าผู้ขออนุญาตเพิ่งได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนเมื่อนายทะเบียนอาวุธปืนออกใบอนุญาตแบบ ป.4 ให้ ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ
มาตรา 23 (2) กำหนดให้แบบ ป.3 มีอายุ 6 เดือน นับแต่วันออก การที่จำเลยซื้อและครอบครองอาวุธปืนตามแบบ ป.3 แล้วดำเนินการขอจด
ทะเบียนรับใบอนุญาตแบบ ป.4 ภายในกำหนดเวลา จำเลยจึงไม่มีความผิดฐานมีอาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับใบ
อนุญาต.