GUN GALLERY IN THAILAND

ขอคำปรึกษาเรื่องปืนมรดกของคุณพ่อครับ

ออฟไลน์ ton54

• **
  • 12
  • +0/-0
มีเรื่องจะขอปรึกษาพี่พี่เรื่องปืนหน่อยนะครับ คุณพ่อเป็นเจ้าของปืนColt detective.38 ปืนมีทะเบียนถูกต้องครับ คุณพ่อได้เสียชีวิตไปหลายปีแล้วครับ โดยมีคุณแม่เป็นผู้ได้รับคำสั่งศาลเป็นผู้จัดการมรดก ตอนนี้ถ้าต้องการจะขายปืนต้องไปทำเอกสารอะไรก่อนที่จะขายหรือไม่ครับ และเวลาซื้อขายคุณแม่ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคับ ขอบคุณร่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ   

ออฟไลน์ สิงห์สามแพร่ง

• 43894
  • +2134/-917
  • จองหงวนติดดิน ตงฉินบ้านนอก
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องปืนมรดกของคุณพ่อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 07:16:19 »
มีเรื่องจะขอปรึกษาพี่พี่เรื่องปืนหน่อยนะครับ คุณพ่อเป็นเจ้าของปืนColt detective.38 ปืนมีทะเบียนถูกต้องครับ คุณพ่อได้เสียชีวิตไปหลายปีแล้วครับ โดยมีคุณแม่เป็นผู้ได้รับคำสั่งศาลเป็นผู้จัดการมรดก ตอนนี้ถ้าต้องการจะขายปืนต้องไปทำเอกสารอะไรก่อนที่จะขายหรือไม่ครับ และเวลาซื้อขายคุณแม่ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคับ ขอบคุณร่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ   

:LIKE: :LIKE:   ใจเย็นๆนะครับ รอผู้รู้มาช่วยตอบนะครับ  :LIKE: :LIKE:

ออฟไลน์ COBAL

• **
  • 444
  • +6/-4
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องปืนมรดกของคุณพ่อครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 15:34:19 »
ที่เคยใช้รับโอนจากผู้จัดการมรดกมาครับ

1.สำเนาบัตรประชาชนคุณแม่ (ผู้จัดการมรดก) พร้อมเซ็นต์รับรองสำเนา

2.สำเนาทะเบียนบ้านคุณแม่ พร้อมเซ็นต์รับรองสำเนา

3.สำเนาคำสั่งศาลในการแต่งตั้งผู้จัดการมรดก พร้อมเซ็นต์รับรองสำเนา

4.ใบป.4ตัวจริงของคุณพ่อ พร้อมเซ็นต์สลักด้านหลัง

ก่อนขายก็ติดต่อฝ่ายทะเบียนอาวุธปืนทางฝ่ายผู้ขายก่อนว่า ถ้าผู้ซื้อขอป.3รับโอนมาได้ สามารถตัดยอดให้ได้หรือไม่ หรือต้องให้รับโอนมาเป็นชื่อคุณแม่ก่อนแล้วจึงขาย ประมาณ

นี้ครับ ซึ่งแต่ละอำเภออาจมีแนวปฏิบัติไม่เหมือนกัน  :e :e :e

• **
  • 12
  • +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 20:00:26 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำพี่พี่ครับ คำถามเพิ่มเติมคือ ตอนนี้ไม่มีเอกสารเรืองปืนคุณพ่อเลยคับ ผมต้องไปติดต่อที่ไหนคับ ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือคับ

• **
  • 444
  • +6/-4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 05:01:10 »
เอาข้อมูลหมายเลขประจำปืน,เครื่องหมายทะเบียน,ชื่อผู้ครอบครอง(เลขบัตรประชาชน) ไปติดต่อที่ฝ่ายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอที่คุณพ่อเคยอยู่ ค้นหาต้นขั้วให้ ซึ่งถ้าทางอำเภอคีย์

ข้อมูลเข้าระบบคอมฯให้แล้วแค่ใส่ข้อมูลเลขบัตรประชาชนก็พบแล้ว แต่ถ้ายังไม่ได้คีย์ก็ต้องค้นเอกสารละครับ เมื่อพบแล้วเจ้าหน้าที่จะดำเนินการต่อให้ครับ  ;D ;D

เคยมีกรณีเจ้าของปืนย้ายบ้านแต่ไม่ได้แจ้งย้ายอาวุธปืน เช่นย้ายบ้านจากอำเภอ ก.ไปอยู่อำเภอ ข.แต่ไม่ได้แจ้งย้ายอาวุธปืน กรณีนี้ต้องไปค้นข้อมูลต้นขั้วที่อำเภอ ก.ครับ ... ขอให้

โชคดีครับ   :e :e :e

• 43894
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 07:49:59 »
ที่เคยใช้รับโอนจากผู้จัดการมรดกมาครับ

1.สำเนาบัตรประชาชนคุณแม่ (ผู้จัดการมรดก) พร้อมเซ็นต์รับรองสำเนา

2.สำเนาทะเบียนบ้านคุณแม่ พร้อมเซ็นต์รับรองสำเนา

3.สำเนาคำสั่งศาลในการแต่งตั้งผู้จัดการมรดก พร้อมเซ็นต์รับรองสำเนา

4.ใบป.4ตัวจริงของคุณพ่อ พร้อมเซ็นต์สลักด้านหลัง

ก่อนขายก็ติดต่อฝ่ายทะเบียนอาวุธปืนทางฝ่ายผู้ขายก่อนว่า ถ้าผู้ซื้อขอป.3รับโอนมาได้ สามารถตัดยอดให้ได้หรือไม่ หรือต้องให้รับโอนมาเป็นชื่อคุณแม่ก่อนแล้วจึงขาย ประมาณ

นี้ครับ ซึ่งแต่ละอำเภออาจมีแนวปฏิบัติไม่เหมือนกัน  :e :e :e

:LIKE: :LIKE: :LIKE: :LIKE: :LIKE:

• **
  • 12
  • +0/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 08:22:03 »
ขอขอบคุณพี่Cobal และพี่สิงห์สามแพร่ง ที่ให้ข้อมูลและให้กำลังใจนะครับ วันจันทร์หน้าผมจะรีบนำไปดำเนินการต่อแล้วจะมารายงานผลนะครับ ขอขอบพระคุณครับ

• **
  • 444
  • +6/-4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 15:04:47 »
ขอขอบคุณพี่Cobal และพี่สิงห์สามแพร่ง ที่ให้ข้อมูลและให้กำลังใจนะครับ วันจันทร์หน้าผมจะรีบนำไปดำเนินการต่อแล้วจะมารายงานผลนะครับ ขอขอบพระคุณครับ

ยินดีครับ...ได้ผลยังไงก็บอกกล่าวกัน จะได้หาทางช่วยเหลือ   :e :e

ว่าแต่กระบอกที่ว่านี่เป็นมรดกคุณพ่อไม่ใช่หรือครับ น่าจะเก็บไว้เป็นมรดกต่อไป เป็นที่ระลึกถึงคุณพ่อน่ะครับ  :<> :<> :e

• **
  • 12
  • +0/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 18:14:22 »
ใช่ครับเป็นปืนที่คุณพ่อได้ซื้อไว้เคยเอาไปยิงที่สนามครั้งนึงมั้งครับตั้งแต่ซื้อมา เก็บไว้ก็ไม่ได้ใช้อะไรคับ คุณแม่ก็ไม่อยากเก็บเอาไว้คับ ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ peak12345

• **
  • 151
  • +0/-5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 18:52:30 »
เก็บไว้เถอะครับ ถ้าไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้เงิน "มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี" ครับ

• 43894
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 07:25:24 »

;) ;)   ยินดีครับ ตามที่ท่านอื่นกล่าวไว้ครับ เก็บไว้ดีกว่าครับ อยากได้ก็หาเอาใหม่ครับ คุณค่าทางจิตใจครับ  :LIKE: :LIKE: :LIKE:

• **
  • 12
  • +0/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 13:49:52 »
อัพเดทเพิ่มเติม ถ้าเป็นปืนทะเบียนในกรุงเทพต้องไปที่กรมการปกครองนางเลิ้งอย่างเดียวผมเข้าใจผิดว่าให้ไปที่อำเภอเลยไปที่เขต เดี่ยวต้องหาเวลาไปใหม่คับ 5555

• 43894
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 06:20:33 »
อัพเดทเพิ่มเติม ถ้าเป็นปืนทะเบียนในกรุงเทพต้องไปที่กรมการปกครองนางเลิ้งอย่างเดียวผมเข้าใจผิดว่าให้ไปที่อำเภอเลยไปที่เขต เดี่ยวต้องหาเวลาไปใหม่คับ 5555

:LIKE: :LIKE: :LIKE:

ออฟไลน์ Tongta Rung

• **
  • 2
  • +0/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 22:07:01 »
ขอสอบถามเพิ่มค่ะ พอดีได้รับปืนมรดกมาแต่ยังไม่ได้รับโอน ถ้าจะขายไปทำทีเดียวตอนโอนเลยได้มั้ยค่ะ แล้วราคาซื้อขายอยู่ที่ประมานเท่าไหร่ค่ะ ไม่ใช่คนเล่นปืนอ่ะค่ะไม่ค่อยมีความรู้ ปืนSmith &Wesson m10-5 ค่ะ ปืนปี2514ค่ะ ลงรูปไม่ไปอ่ะค่ะ

• 43894
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 07:41:25 »
ขอสอบถามเพิ่มค่ะ พอดีได้รับปืนมรดกมาแต่ยังไม่ได้รับโอน ถ้าจะขายไปทำทีเดียวตอนโอนเลยได้มั้ยค่ะ แล้วราคาซื้อขายอยู่ที่ประมานเท่าไหร่ค่ะ ไม่ใช่คนเล่นปืนอ่ะค่ะไม่ค่อยมีความรู้ ปืนSmith &Wesson m10-5 ค่ะ ปืนปี2514ค่ะ ลงรูปไม่ไปอ่ะค่ะ

:LIKE: :LIKE:   น่าจะะเก็บไว้นะครับ  ;) ;)