GUN GALLERY IN THAILAND

สับสนระหว่างปืนดีกับปืนที่ชอบครับ

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมเป็นสมาชิกใหม่นะครับ เข้ามาหาความรู้สักพักแล้ว  อยากสอบถามพี่ๆสมาชิกหน่อยครับ  ผมอยากได้ปืนที่เน้นพกซ่อนใน หรือติดรถ ครับ (ออก ตจว ไปตรวจงานมืดๆค่ำๆบ่อยครับ)  ไม่ค่อยเน้น ยิงแข่ง อะไร ครับ  ผมเล็งตัวที่ถูกใจไว้คือ
1)sig p938 EQUINOX
2)hell cat.
 ตัวผมชอบ ทรง 1911 มาก เพราะชอบดูหนังสงครามโลกตั้งแต่เด็กๆ แต่ก็กลัวจะหนักพกยาก ลูกน้อยไป กลัวเกิดเหตุการณ์จริง ไม่พอใช้
 ส่วน Hell Cat นี่ค่อนข้าง ตอบโจทย์เลย แต่ ผมไม่ค่อยชอบปืนระบบ นกใน เท่าไร(ไม่ชอบรูปทรง)
อยากถามพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ ว่า 6 นัดนี่พอใช้ไหมครับ แล้วถ้าเป็นพี่ๆจะเลือกอะไรดีครับ ระหว่าง ปืนที่ตอบโจทย์ กับปืนที่ชอบ (หรือมีรุ่นไหนแนะนำเพิ่มได้นะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2023, 16:26:23 โดย ArmmyCavalry457 »

Re: สับสนระหว่างปืนดีกับปืนที่ชอบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 09:39:38 »
6นัดผมว่าพอครับ ผมชอบsig938h-d มือสองก็ได้ครับน่าเก็บ

ออฟไลน์ chnon

• **
  • 259
  • +58/-644
  • w213m274 AMG
Re: สับสนระหว่างปืนดีกับปืนที่ชอบครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 10:27:59 »
การใช้งาน ความชอบ ความต้องการ ความเหมาะสมของตัวเอง ........ถามคนอื่นให้ตอบให้ แล้วมันจะใช่เหรอครับ เลือกเองเถอะครับ ไม่ถูกใจก็ซื้อใหม่ วันนี้ชอบ พรุ่งนี้ชัง มีให้เห็นอยู่ตลอด จะขายออกบ้างหรือไม่ขายออกเลย สุดท้ายก็มีรักมีเลิก วนเวียนไปไม่รู้จบ จะซื้อปืนใช้เอง แต่ถามคนอื่น ความเห็นมันจะมั่วไปหมด เค้าก็จะตอบตามแต่ละมโนของตัวเอง ถ้ากำหนดว่าให้คนออกความเห็นสมทบทุนก่อนตอบ หรือคนถามต้องจ่ายค่าความเห็นตอนถาม รับรองว่าตัดสินใจเองแทบทุกเคส 555  ;D

ออฟไลน์ gai-chon

• 3796
  • +82/-114
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 11:07:19 »
ชอบทรง  1911  ก็ซิก  938  ไปเลย    ออก  ตจว ตรวจงานยามค่ำคืน  6  นัดน้อยไปหน่อยครับ   ไม่เคยมีใครตอบได้ว่า  เวลานั้น 6 นัดพอหรือเปล่า   แต่ผมว่า  เหลือดีกว่าขาดครับ   ผมใช้เฮลแคทอยู่  ปืนเล็ก  ลูกดก  ผมชอบครับ  :)

ออฟไลน์ nuonmxzz

• **
  • 331
  • +4/-11
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 11:27:40 »
เคยลังเลแบบนี้
และแบบนี้
สุดท้ายปืน1กระบอกไม่ตอบโจทย์
กูรูบอกว่าปืนกระบอกแรกอย่าฟังใคร
เอาที่เราชอบที่สุดสวยที้สุด
ส่วนใหญ่ก็ต้อง2-3ตัวถึงจบ
เฝ้าบ้าน1 เข้าสนาม1 พกซ่อน1
ถ้าชอบ1911จัด1911ก่อนเอาตัวที่อยากที่สุดก่อน
ติดบ้านได้
ถ้าจะไปตจว.ก็ต้องผืนพลาสติกเบาลูกดก
ถามว่าหกนัดพอไหม บางทีก็ไม่พอหรอก
เจอรุมมาหลายคน ต้องยิงขู่ ยิงเปิดทาง
ปืนเมืองไทยจะพกต้องแอบๆ
สุดท้ายก็ต้องจัดสอง ปืนใช้งาน กับ ปืน ที่ชอบ
เอาอะไรก่อนท่านก็ไปคิดดู
ขอให้โชคดีในการสะสม

ออนไลน์ X108X

• **
  • 29
  • +2/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 13:10:37 »
1 กับ 2 เอาตัวไหนมาก่อนก็ได้ครับ
เดี๋ยวอีกตัวก็จะตามมาเอง  :e

ออนไลน์ DHMDT

• **
  • 298
  • +12/-237
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 13:57:52 »
ยังไม่เคยเจอเหตุการณ์ที่ต้องใช้ ไม่สามารถบอกได้เลยครับว่า 6 นัด พอหรือไม่พอ คงต้องลองประเมินการใช้ชีวิตประจำวัน และความเสี่ยงที่จะเกิดเหตุ และประเมินต่ออีกว่า เหตุที่เกิดจะเป็นไปในลักษณะไหน แล้วถ้าเกิดขึ้นเราจะทำอย่างไร ต่อสู้จู่โจม หรือต่อสู้เพื่อหลีกหนี

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 16:23:29 »
1 กับ 2 เอาตัวไหนมาก่อนก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับพี่

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 16:24:21 »
ยังไม่เคยเจอเหตุการณ์ที่ต้องใช้ ไม่สามารถบอกได้เลยครับว่า 6 นัด พอหรือไม่พอ คงต้องลองประเมินการใช้ชีวิตประจำวัน และความเสี่ยงที่จะเกิดเหตุ และประเมินต่ออีกว่า เหตุที่เกิดจะเป็นไปในลักษณะไหน แล้วถ้าเกิดขึ้นเราจะทำอย่างไร ต่อสู้จู่โจม หรือต่อสู้เพื่อหลีกหนี

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 16:25:14 »
เคยลังเลแบบนี้
และแบบนี้
สุดท้ายปืน1กระบอกไม่ตอบโจทย์
กูรูบอกว่าปืนกระบอกแรกอย่าฟังใคร
เอาที่เราชอบที่สุดสวยที้สุด
ส่วนใหญ่ก็ต้อง2-3ตัวถึงจบ
เฝ้าบ้าน1 เข้าสนาม1 พกซ่อน1
ถ้าชอบ1911จัด1911ก่อนเอาตัวที่อยากที่สุดก่อน
ติดบ้านได้
ถ้าจะไปตจว.ก็ต้องผืนพลาสติกเบาลูกดก
ถามว่าหกนัดพอไหม บางทีก็ไม่พอหรอก
เจอรุมมาหลายคน ต้องยิงขู่ ยิงเปิดทาง
ปืนเมืองไทยจะพกต้องแอบๆ
สุดท้ายก็ต้องจัดสอง ปืนใช้งาน กับ ปืน ที่ชอบ
เอาอะไรก่อนท่านก็ไปคิดดู
ขอให้โชคดีในการสะสม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 16:28:03 »
6นัดผมว่าพอครับ ผมชอบsig938h-d มือสองก็ได้ครับน่าเก็บ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 16:28:51 »
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 16:29:16 »

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 16:31:07 »
การใช้งาน ความชอบ ความต้องการ ความเหมาะสมของตัวเอง ........ถามคนอื่นให้ตอบให้ แล้วมันจะใช่เหรอครับ เลือกเองเถอะครับ ไม่ถูกใจก็ซื้อใหม่ วันนี้ชอบ พรุ่งนี้ชัง มีให้เห็นอยู่ตลอด จะขายออกบ้างหรือไม่ขายออกเลย สุดท้ายก็มีรักมีเลิก วนเวียนไปไม่รู้จบ จะซื้อปืนใช้เอง แต่ถามคนอื่น ความเห็นมันจะมั่วไปหมด เค้าก็จะตอบตามแต่ละมโนของตัวเอง ถ้ากำหนดว่าให้คนออกความเห็นสมทบทุนก่อนตอบ หรือคนถามต้องจ่ายค่าความเห็นตอนถาม รับรองว่าตัดสินใจเองแทบทุกเคส 555  ;D
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jeremyhouse1

• **
  • 70
  • +5/-5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 20:28:34 »
เอาที่เราชอบครับ ผมเองก็มีพกซ่อนแถวเดี่ยว กระสุนน้อย

ถ้ากลัวไม่พอเอาแม๊กติดรถอีก1แม๊กเลยครับ

เหนือสิ่งอื่นใด ปืนประจำกายผมไม่กังวลเรื่องจำนวนกระสุน ผมกังวลเรื่องอะไหล่ ถ้ามีโอกาสผมจะหาเข็มแทงชนวนมาเก็บๆไว้สำรองเสมอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2023, 20:29:38 โดย jeremyhouse1 »